good_book
เวลาขณะนี้ Sun Dec 17, 2017 5:30 am

ปรับเวลา UTC + 7 ชั่วโมง

Post new topic Reply to topic  [ 17 ข้อความ ]  Go to page 1, 2  Next
ผู้ตั้ง Message
 Post subject: เล่าสู่กันฟัง วิทยากรคนนี้เป็นใคร ทำไมจึงสอนหลายเรื่องจัง
PostPosted: Sat May 28, 2011 7:08 pm 
Site Admin

สมัครสมาชิก: Mon Aug 16, 2010 4:10 pm
ตอบ: 8500
ออกตัวก่อนว่าไม่ได้มีเจตนาอวดอ้างสรรพคุณแต่ประการใดครับ
ไม่ได้เป็นแมงป่อง "ชูแต่หางเองอ้า อวดอ้างฤทธี"
แต่เนื่องจากช่วงนี้ผมเปิดอบรมหลายหัวข้อ หลายสื่อ
เพื่อป้องกันความคลางแคลงใจว่าตาคนนี้รู้จริงหรือเปล่า
เดี๋ยวก็เขียนหนังสือ เดี๋ยวจัดอบรมโน่นนี่นั่น
ถ้าเป็นบรรดาพี่ๆน้องๆที่รู้จักมักจี่กันมานานคงไม่มีใครสงสัยหรอก
แต่คนที่ยังไม่รู้ความเป็นมาก็ย่อมจะมีสิทธิ์ที่จะสงสัย
ซึ่งผมก็ว่าสมเหตุสมผล และยินดีที่จะไขข้อข้องใจครับ

อาจจะเป็นเพราะความซน บวกกับสภาพแวดล้อมรอบตัว
ทำให้ชีวิตต้องเข้าไปเกี่ยวข้องกับการผลิตสื่อหลากหลายชนิด
เนื่องจากที่บ้านเป็นโรงพิมพ์ ผมจึงคลุกอยู่กับงานกราฟิคตั้งแต่ยังเรียนไม่จบด้วยซ้ำไป
ได้จับโฟโต้ช็อปตั้งแต่เวอร์ชั่น 2.5 ตอนนั้นมีแต่บนเครื่องแม็ค
ในเมืองไทยคงมีคนรู้จักโปรแกรมนี้เพียงแค่หยิบมือเดียว ตำราภาษาไทยก็ยังไม่มีซักเล่ม
เครื่องพีซียังเป็น DOS อยู่เลย Illustrator ก็ยิ่งไม่ค่อยมีใครรู้จัก
เพราะส่วนใหญ่ใช้กันในโรงพิมพ์ที่ทันสมัยหน่อยเท่านั้น

ตอนเรียนก็เรียนนิเทศศาสตร์ จบมาทำงานก็อยู่กับสื่อ
ต่อมาเป็นอาจารย์ก็สอนคณะนิเทศฯอยู่ร่วมสิบปี
ขออนุญาตไม่เอ่ยนามมหาวิทยาลัยนะครับ เดี๋ยวจะมีคำครหาว่าหากินกับชื่อสถาบัน

พันธกิจของอาจารย์ไม่ได้มีแค่งานสอน
ยังต้องทำวิจัยเพื่อหาองค์ความรู้ใหม่
รู้แล้วก็ต้องเขียนตำรา รู้แล้วต้องนำไปบริการสังคม
ทำให้ต้องพัฒนาตัวเองอยู่ตลอดเวลา
ตอนทำวิจัยผมก็บุกเรื่องโปรแกรมกราฟิค
เขียนตำราก็ไม่พ้นกราฟิกและถ่ายภาพ

ตอนนั้นการตัดต่อวิดีโอด้วยคอมพิวเตอร์ยังเป็นเรื่องใหม่สำหรับเมืองไทย
พอเขาติดตั้งเสร็จ เชื่อไหมว่าผมอยู่ห้องแล็บของมหาวิทยาลัยยันเช้า
ไม่หลับไม่นอน ขลุกอยู่กับระบบตัดต่อแบบใหม่
มุดจนเข้าใจโครงสร้างแบบทะลุปรุโปร่งจึงยอมหยุด
ทุกวันนี้จับโปรแกรมตัดต่อตัวไหนจึงเข้าใจได้ไม่ยาก มันก็หลักการเดียวกันหมด

แต่สิ่งที่สำคัญกว่าโปรแกรมคือแก่นแท้ของภาพเคลื่อนไหว
เช่น ภาษาภาพ จังหวะ movement การเล่าเรื่องฯลฯ
ซึ่งเป็นประโยชน์อย่างมากเมื่อมาทำสตอค
เพราะเราจะรู้ว่าลูกค้าต้องการช็อตแบบไหน
ก็เหมือนภาพนิ่งนั่นแหละครับ ถ้าทำงานออกแบบกราฟิกมาก่อน
จะเข้าใจว่าลูกค้าต้องการภาพแบบไหน

ยิ่งพวกโปรแกรมกราฟิกยิ่งสนุก ตอนนั้นชอบ Illustrator มาก
เพราะเป็นโปรแกรมที่ฝึกระบบคิด งานชิ้นเดียวกันถ้าวางแผนดีๆจะทำงานได้เร็วมาก
เช่น การวาดแจกัน แทนที่จะเสียเวลาวาดเต็มภาพ ก็วาดแค่ครึ่งเดียวแล้ว mirror เป็นสองชิ้น เชื่อมจุดเข้าหากัน จบ
เวคเตอร์นี่เป็นพื้นฐานของผมเลย แต่ที่ยังไม่ส่งสตอคเพราะไม่อยากนั่งหน้าคอมฯนานกว่านี้
เอาไว้เมื่อมีเวลามากกว่านี้ จะเขียนเทคนิคลงห้อง vector ให้เยอะๆครับ

ความซนยังไม่จบอยู่แค่นั้นครับ เนื่องจากชอบงานอนิเมชั่นเป็นชีวิตจิตใจ
จึงได้ศึกษาเรื่องนี้อย่างเจาะลึก อนิเมชั่นเป็นศาสตร์ที่อาศัยพื้นความรู้แทบทุกด้านที่สั่งสมมา
ไม่ว่าจะเป็นการถ่ายภาพ วิดีโอ โฟโตชอป เวคเตอร์
ล้วนแต่ได้ใช้ประโยชน์ในงานอนิเมชันทั้งนั้น
เจาะลึกจนเขียนตำราอนิเมชันไว้เล่มนึง นี่ยังหาจังหวะจัดพิมพ์ไม่ได้ ตลาดยังไม่พร้อม
เอาไว้จะหาโอกาสนำมาเผยแพร่ครับ อนิเมชั่นนั้นยอดขายดีมากสำหรับวิดีโอสตอค
ไม่เชื่อก็ลองดูอันดับวิดีโอขายดีของ is ดูครับ อนิเมชั่นติดอันดับเยอะมาก

ช่วงฟองสบู่แตก มีอันต้องยุติการเป็นอาจารย์ประจำ
เพราะกิจการที่บ้านต้องการคนช่วย จึงลาออกมาลุยงานโรงพิมพ์อยู่พักนึง
แต่ก็ยังไม่ได้ทิ้งงานสอนไปไหน ยังเป็นอาจารย์พิเศษบ้าง เป็นวิทยากรบ้างให้กับหลายสถาบัน
โดยเฉพาะงานที่ต้องการวิทยากรแบบครบเครื่องในตัวคนเดียว
ปีที่แล้วก็มีงานใหญ่เป็นวิทยากรสอนให้ชาวบ้านผลิตสื่อด้วยตนเอง
ไปฝังตัวอยู่กับชาวบ้าน สอนผลิตสื่อหลากหลายตามความต้องการของชุมชน
มีทั้งสื่อเสียง ภาพถ่าย อนิเมชัน วิดีโอ สิ่งพิมพ์ เว็บไซต์

อีกบทบาทหนึ่งคืองานบริการสังคม
ทุกวันนี้ผมก็ยังรับสอนฟรีให้กับคุณครูทั่วประเทศ
ในการผลิตสื่อการสอน โรงเรียนไหนสนใจติดต่อได้ครับ
ไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิ้น หาที่พักให้อย่างเดียว ข้าวก็ไม่ต้องเลี้ยง
จะเป็นสื่อขนิดไหนก็ได้ที่กล่าวไว้ข้างบน ได้ทั้งนั้น
ฝากบอกบุญไปยังโรงเรียนต่างๆ โดยเฉพาะโรงเรียนในชนบทครับ
กันดารแค่ไหนก็จะไป ขอให้คุณครูตั้งใจเรียนจริงๆ

นอกเหนือจากงานสอน ผมก็รับยังรับงานผลิตสื่ออยู่เรื่อยๆนะครับ
ถ่ายภาพ วิดีโอ สิ่งพิมพ์ CIA Multimedia
ส่วนนี้เป็นงานคิดตังค์ครับ โปรเจคไหนสนุกหรือท้าทาย จะลดราคาพิเศษให้ครับ
งานส่วนนี้เหมือนเป็นการเคาะสนิม กันลืม

ทั้งหลายทั้งปวงนั่นเป็นเนื้องาน
คราวนี้มาดูที่ผลงานบ้าง
งานถ่ายภาพนี่ถือว่าเป็นอวัยวะชิ้นหนึ่งของผม
เพราะถ่ายภาพมาค่อนชีวิต ถ่ายมาก่อนเรียนนิเทศฯซะอีก
แม้จะไม่ค่อยมีโอกาสส่งภาพเข้าประกวดมากนัก
แต่ก็มีรางวัลพอจะการันตีได้
ในระดับสากล ได้รับรางวัล Rising Star
จาก National Geographic และ Nikon

หรือเอาแบบใกล้ตัว เมื่อเร็วๆนี้ก็เป็นรางวัล
ชนะเลิศภาพเล่าเรื่องดีๆ และรางวัลสุดยอดภาพเล่าเรื่องดีๆ
จัดโดยเดลินิวส์ รายละเอียดอยู่ในลิงค์นี้ครับ
viewtopic.php?f=3&t=182

ทั้งหมดนี้คงพอจะการันตีได้ว่า
ไม่ได้นั่งเทียนเขียน
ไม่ได้สอนหรือเขียนในสิ่งที่ไม่รู้จริง

อย่างไรก็ตาม ผมก็ไม่ได้รู้ไปทุกเรื่องหรอก
แต่เรื่องอะไรก็ตามที่เปิดเป็นเวิร์คชอป...
ผู้เข้าร่วมในเวิร์คช็อปของผมจะได้รับทั้งหลักวิชาที่ถูกต้อง
และ เทคนิคต่างๆจากประสบการณ์การทำงานจริง
และมักจะเป็นกลเม็ดเฉพาะตัวที่หาในตำราไม่ได้
ซึ่งผู้ที่เคยเข้าอบรมคงจะยืนยันได้ดีกว่าให้ผมพูดเอง

ก็ขอให้สบายใจและมั่นใจได้ว่า ทุกคนจะได้ของจริงครับ

Profile ส่งข้อความส่วนตัว  

Post subject: Re: เล่าสู่กันฟัง วิทยากรเป็นใครคนนี้ ทำไมจึงสอนได้หลายเรื่อ
PostPosted: Sat May 28, 2011 8:48 pm 
23 ดวง

สมัครสมาชิก: Tue Aug 17, 2010 3:12 pm
ตอบ: 836
ชื่นใจจจจจจจจจจจ :D

Post subject: Re: เล่าสู่กันฟัง วิทยากรเป็นใครคนนี้ ทำไมจึงสอนได้หลายเรื่อ
PostPosted: Sat May 28, 2011 9:11 pm 

สมัครสมาชิก: Mon Apr 18, 2011 10:03 am
ตอบ: 76
one stop service จริง ๆ ครับ :mrgreen: :mrgreen:

PostPosted: Sat May 28, 2011 9:19 pm 
14 ดวง

สมัครสมาชิก: Tue Aug 17, 2010 2:22 pm
ตอบ: 1420
ดีใจที่ได้โอกาสรู้จักพี่ป๋อง ได้ความรู้เยอะแยะเลยจากพี่ป๋อง :) :) :)
ขอบคุณที่พาเข้าวงการ microstock ค่า...

PostPosted: Sat May 28, 2011 9:50 pm 

สมัครสมาชิก: Mon May 02, 2011 9:46 pm
ตอบ: 163
ที่ใจ..สำคัญกว่า..ที่มาค่ะ อิอิ

ขอบคุณสำหรับการเป็นที่ปรึกษาให้น้องๆและความรู้ดีๆมากมายที่เอามาแบ่งปันกันในเว็ปค่ะน้าป๋อง
พรุ่งนี้เจอกันนะคะ
^^

PostPosted: Sat May 28, 2011 9:51 pm 

สมัครสมาชิก: Fri Aug 20, 2010 11:49 pm
ตอบ: 265
รู้จักกับน้าป๋องมานานมากๆ ตั้งแต่สมัยใช้กล้องฟิล์มกันโน่น
ได้ความรู้จากน้าป๋องมามากมายเหมือนกันครับ
นอกจากความรู้ ก็ยังได้ซึบซับมุมมองทางการถ่ายภาพจากน้าป๋องมาพอสมควร ทั้งจากเว็บโลกใบเล็กและจากการที่ได้ออกทริปด้วยกัน

จนมาถึงตอนนี้ ก็ยังได้น้าป๋องคอยช่วยแนะนำให้ความรู้เรื่อง VDO อีกเช่นเคย
( ถ้ามีปัญหาเรื่อง vdo คนแรกที่ผมจะนึกถึงเลยก็คือน้าป๋องเนี่ยแหละ 5555 )

น้าป๋องนี่แหละครับ ตัวจริงเสียงจริง ไม่ต้องมีตัวแสดงแทน

ขอกด like ให้สักล้านทีเลยครับ อิอิ

:D :D :D

Post subject: Re: เล่าสู่กันฟัง วิทยากรคนนี้เป็นใคร ทำไมจึงสอนหลายเรื่องจั
PostPosted: Sat May 28, 2011 9:55 pm 

สมัครสมาชิก: Fri Feb 04, 2011 12:07 am
ตอบ: 164
ผมขอฝากเนื้อฝากตัว เป็นลูกศิษย์ของ อ.คนึงอีกคนนะครับ

Post subject: Re: เล่าสู่กันฟัง วิทยากรคนนี้เป็นใคร ทำไมจึงสอนหลายเรื่องจั
PostPosted: Sat May 28, 2011 10:16 pm 
12 ดวง

สมัครสมาชิก: Tue Dec 14, 2010 1:30 pm
ตอบ: 567
ได้รับความรู้และเทคนิคดีๆ มากมายจากพี่ป๋อง
ขอบคุณมากๆ ค่า :D

PostPosted: Sun May 29, 2011 12:16 am 

สมัครสมาชิก: Thu Aug 19, 2010 1:33 pm
ตอบ: 127
ยินดีที่ได้รู้จัก (อีกครั้ง) ครับพี่ :D

PostPosted: Sun May 29, 2011 12:43 am 

สมัครสมาชิก: Thu Oct 28, 2010 2:05 am
ตอบ: 15
ยินดีเหมือนกันคร้าบ! :D

แสดงเฉพาะข้อความในระยะเวลา:  เรียงลำดับตาม  
Post new topic Reply to topic  [ 17 ข้อความ ]  Go to page 1, 2  Next

ปรับเวลา UTC + 7 ชั่วโมง

ผู้ที่กำลัง online

ผู้ที่กำลังอ่าน forum นี้: สมาชิก ไม่มีสมาชิก และ ผู้เยี่ยมชม 1 คน

You cannot post new topics in this forum
You cannot reply to topics in this forum
You cannot edit your posts in this forum
You cannot delete your posts in this forum
You cannot post attachments in this forum

Search for:
ไปที่: