good_book
เวลาขณะนี้ Sat Aug 18, 2018 10:05 pm

ปรับเวลา UTC + 7 ชั่วโมง

Post new topic Reply to topic  [ 9 ข้อความ ] 
ผู้ตั้ง Message
 Post subject: เมื่อแน่วแน่ ก็ถึงที่หมายเร็ว Congrat. to esanbanhao
PostPosted: Fri Mar 11, 2011 1:30 am 
Site Admin

สมัครสมาชิก: Mon Aug 16, 2010 4:10 pm
ตอบ: 8509
Image
ผมจำหน้าหนุ่มได้แม่นเพราะความแน่วแน่ในเป้าหมาย
ตอนนั้นยังสอบไม่ผ่าน is ถ้าถามว่าสอบวิดีโอหรือยัง
ก็ได้คำตอบอย่างไม่รีรอว่า "ไม่ ผมจะสอบภาพนิ่งให้ผ่านก่อน"

แล้วหลังจากนั้นไม่นานนัก เราก็ได้รับข่าวดี
ขอต้อนรับอย่างเป็นทางการ กับ istocker คนล่าสุดของพวกเรา
น้าหนุ่ม esanbanhao นะค้าบบบบบบบบ แปะๆๆๆๆๆๆๆ
เป้าหมายชัดเจน เดินตามทางอย่างไม่วอกแวก ยังไงๆก็ไปถึงครับ

และก็แน่นอนครับ ต้องขอฟังความเห็นกันหน่อย

ถ่ายภาพมานานแค่ไหนแล้ว นับถึงก่อนทำไมโครสตอค
หนึ่งปีกับอีกสามเดือนครับ ถ่ายภาพแนวท่องเที่ยวอย่างเดียว

ทำไมจึงสนใจทำไมโครสตอค
ตามรอยหน้าไผ่กับอ.คนึงนี่แหละครับ มีโอกาสได้เข้ามาเจอเว็บนี้จาก Google
เลยอยากรู้ว่าเขาทำอะไรกัน อีกอย่างคิดว่าเราน่าจะหาอะไรที่มันท้าทายทำดูบ้างครับ

สอบผ่าน ss กับ is ห่างกันกี่เดือน
5 เดือน ครับ

แต่ละที่สอบกี่ครั้ง
ss 1 ครั้ง is 3 ครั้ง ครับ

สามภาพกับสิบภาพอย่างไหนยากกว่า
ผมว่าสามภาพของ is ยากกว่าสิบภาพของ ss ครับ

ยากกว่ายังไง?
is ต้องการดูแนวทาง เทคนิค การสื่อความหมายครับ
ส่วน ss ผมว่าเน้นคุณภาพไฟล์ องค์ประกอบครับ

นอกจากนี้ยังส่งภาพให้ที่ไหนอีกบ้าง
ไม่มีครับเน้น ss กับ is ครับ แต่อนาคตไม่แน่ครับ Yuri บอกไว้ อิอิ..

หน้าหนุ่มเหมือนเดินตามบันไดทีละขั้น ได้วางแผนไว้ก่อนมั้ย อย่างไร
วาง ครับ ss ตอนนี้จะลองตลาดไปก่อน แต่เมื่อเริ่มกับ is คงต้องเน้นแนวคอนเซ็ปต์ และ หลังขาวครับ
ส่วนตัวแล้วผมชอบแนวคอนเซ็ปต์ การสื่อความหมายมากกว่านะครับ
แต่จะสื่อยังไงคงต้องมีการวางแผนต่อ ผมไม่อยากเหนื่อยเยอะ 555++

กิจวัตรเกี่ยวกับไมโครสตอคในแต่ละวันหรือสัปดาห์ทำอะไรบ้าง
ถ่ายภาพทำไฟล์ส่งทั่วไปแหละครับ แต่ ss ผมจะส่งไฟล์ทุกวันเสาร์ตอน 00.01 น. เพื่อที่จะขายในวันจันทร์-อังคารครับ
ยอดมันจะดีกว่า ส่วน is ต้องค่อยเป็นค่อยไปครับต้องศึกษาแนวทางอีกเยอะ

มีวิธีหาไอเดียและซับเจคอย่างไรครับ
หาของใกล้ตัวครับ หาไอเดียกับงานชาวบ้านต่างประเทศครับ
อย่างจะถ่ายอะไรก็ดูยอดสูงสุดประเภทนั้นแล้วก็มาหาแนวทางในแบบของเราครับ

เคยรู้สึกตันบ้างมั้ย แล้วแก้ยังไง
ตัน ครับตันจนมึน55 แต่ก็แก้ด้วยการเข้าไปดูไอเดียจากหน้าแรก ss,is
แบบที่เขาทำกันเราพอจะทำได้หรือเปล่า (แถวบ้านเรืยกว่าลอกอิอิ..) ถ้าได้ก็ต้องลองทำกันดูครับ
ทำเลยนะครับไม่งั้นมันจะมีเรื่องอื่นมาแทนเยอะไปหมดเลย
สุดท้ายเวลาเสียเปล่าก็ยังไม่ได้ทำ แล้วไม่ได้อะไรเป็นชิ้นเป็นอันเลย

แนวภาพที่ถนัดคือแนวไหน
ก็ ต้องบอกว่ายังไม่กล้าที่จะบอกว่าแนวไหนถนัดนะครับ ยังมือใหม่มีอะไรให้ผมเรียนรู้อีกเยอะ
แต่ถ้าถามว่าชอบแนวไหนก็ต้องบอกว่าแนว คอนเซ็ปต์ วิถีชีวิต ครับ

วางแผนทำสตอคต่อไปยังไบ้าง
อนาคตคงต้องสอบ VDO IS ต่อครับเร็วๆนี้ และคิดให้เยอะก่อนกดถ่ายภาพครับไม่อยากใช้เวลามากเกินไป ประมาณว่าเหนื่อยน้อยแต่คุ้มครับ

สุดท้ายจะแนะนำเพื่อนๆที่ยังไม่ได้สอบ หรือสอบยังไม่ผ่านอย่างไรบ้าง
is นะครับผมว่าการสื่อความหมายเป็นเรื่องสำคัญครับ บ้างครั้งเราคิดเยอะจนมองข้ามของใกล้ตัวไป
แนวคอนเซ็ปต์ที่อ.นึงบอกนั่นแหละครับสำคัญ ยกตัวอย่าง รถที่เราขับไปทำงานนะครับฝรั่งเขาเล่นกันจนเบื่อเลย
เช่นท่าเช็คน้ำมันเครื่อง,เติมน้ำมัน,ไขกุญแจ,ขโมยรถ,ดูลม,เติมน้ำ,เปิด ประตู,ส่งประแจ โอ้ยยเยอะผมดูแล้วยังอิจฉาคนมีรถเลย
เน้นส่งให้หลายแนวครับ ผมลองมาสามครั้งแล้วแนวหลังขาวไม่เด็ดจริงอย่าส่งครับ
เอางานมาให้พี่ๆในเว็บดูก่อนแล้วค่อยส่งเพื่อหาวิธีต่อไปครับ

ss ไม่ยากครับคิดอะไรไม่ออกบอกวัดเลยครับ องค์ประกอบแน่นๆแสงเครียไม่เล่นแสงมาก
แนวหลังขาวต้องขาวจริงจะด้วยวิธีใดก็ตาม ถ้าพอใช้โปรแกรมได้จัดเลยครับ สูตรผม 16-8-8 (เฮ้ยไม่ใช่..นั่นมันปุ๋ย..)
หลังขาว 4 โปรแกรม(ps,illus) 3 ทั่วไปอีก 3 ครับ ปล.เป็นแค่หนึ่งแนวทางนะค้าบบ

Profile ส่งข้อความส่วนตัว  

Post subject: Re: เมื่อแน่วแน่ ก็ถึงที่หมายเร็ว Congrat. to esanbanhao
PostPosted: Sun Mar 13, 2011 11:00 pm 
6 ดวง

สมัครสมาชิก: Sun Nov 14, 2010 11:06 am
ตอบ: 571
เจ๋งๆ ครับ

คุณหนุ่มมักมีมุมมองแปลก ๆ ให้ผมอึ้งอยู่เสมอ แต่แจ๋วครับ

ยินดีด้วยครับ

Post subject: Re: เมื่อแน่วแน่ ก็ถึงที่หมายเร็ว Congrat. to esanbanhao
PostPosted: Sun Mar 13, 2011 11:15 pm 
2 ดวง

สมัครสมาชิก: Thu Nov 18, 2010 8:32 pm
ตอบ: 389
ยินดีด้วยครับ
รอลุ้นผลสอบ VDO อยู่นะครับ

PostPosted: Sun Mar 13, 2011 11:43 pm 
14 ดวง

สมัครสมาชิก: Tue Aug 17, 2010 2:22 pm
ตอบ: 1420
มายินดีอีกรอบจ้า...แปะๆๆๆๆ

PostPosted: Mon Mar 14, 2011 12:31 am 

สมัครสมาชิก: Fri Aug 20, 2010 11:49 pm
ตอบ: 265
ยินดีด้วยค้าบบบ

PostPosted: Mon Mar 14, 2011 9:06 am 
9 ดวง

สมัครสมาชิก: Thu Nov 18, 2010 10:11 pm
ตอบ: 243
ขอบคุณทุกๆคนค้าบบบ :D

PostPosted: Mon Mar 14, 2011 9:55 pm 
12 ดวง

สมัครสมาชิก: Tue Dec 14, 2010 1:30 pm
ตอบ: 567
ยินดีด้วยค่า :D

PostPosted: Mon Mar 14, 2011 10:12 pm 

สมัครสมาชิก: Thu Aug 19, 2010 1:33 pm
ตอบ: 127
เก่งมากครับ :D

PostPosted: Wed Mar 16, 2011 11:27 am 
1 ดวง

สมัครสมาชิก: Fri Mar 04, 2011 5:46 pm
ตอบ: 100
ยินดีด้วยค่ะ...เก่งจัง

แสดงเฉพาะข้อความในระยะเวลา:  เรียงลำดับตาม  
Post new topic Reply to topic  [ 9 ข้อความ ] 

ปรับเวลา UTC + 7 ชั่วโมง

ผู้ที่กำลัง online

ผู้ที่กำลังอ่าน forum นี้: สมาชิก ไม่มีสมาชิก และ ผู้เยี่ยมชม 1 คน

You cannot post new topics in this forum
You cannot reply to topics in this forum
You cannot edit your posts in this forum
You cannot delete your posts in this forum
You cannot post attachments in this forum

Search for:
ไปที่: