good_book
เวลาขณะนี้ Mon Dec 17, 2018 5:15 pm

ปรับเวลา UTC + 7 ชั่วโมง

Post new topic Reply to topic  [ 9 ข้อความ ] 
ผู้ตั้ง Message
 Post subject: ขอแสดงความยินดีกับ istocker หญิงคนล่าสุดของ PMMR : tutany
PostPosted: Thu Mar 03, 2011 5:26 pm 
Site Admin

สมัครสมาชิก: Mon Aug 16, 2010 4:10 pm
ตอบ: 8509
Image

คุณตุ๊ปรากฎตัวแบบเงียบๆแต่เอาจริง
เธอเล่าว่ารู้จัก PMMR จากหนังสือ "ถ่ายภาพส่งนอก มือสมัครเล่นก็รวยได้"
ตอนนั้นยังไม่ได้ซื้อ ไปเปิดๆดูที่ร้าน Se-ed ก่อน
เห็นชื่อเว็บนี้จากหนังสือเลยขอแวะมาดูเว็บก่อน
พอเข้ามาสำรวจเว็บจนมั่นใจแล้วจึงตัดสินใจสั่งหนังสือออนไลน์ (น่ารักจริงๆ)
นั่นเป็นสัญญาณว่าจะเอาจริงกับ microstock แล้วนะ

เราได้พบกับเธอครั้งตอนเวิร์คชอป VDO
วันนั้นเธอมีผลงานขอคอมเมนต์ด้วย จะส่งภาพไหนสอบดี
ผ่านไปได้ราวเดือนนึง เธอมีข่าวอันน่ายินดีมาแจ้ง
สอบผ่าน is แล้ว ผ่านในครั้งเดียวซะด้วย
ยอดเยี่ยมมากครับ

Profile ส่งข้อความส่วนตัว  

Post subject: Re: ยินดีต้อนรับ istocker หญิงคนล่าสุดใน PMMR : tutany
PostPosted: Thu Mar 03, 2011 5:30 pm 
Site Admin

สมัครสมาชิก: Mon Aug 16, 2010 4:10 pm
และนี่...เป็นบทสัมภาษณ์ istocker สาว คนล่าสุดของเราครับ

ช่วยเล่าความรู้สึกตอนที่รู้ว่าสอบผ่านให้ฟังหน่อยครับ
ตอนสอบผ่านก็รู้สึกดีใจค่ะ แต่ก็งงๆ อยู่ว่าภาพเราผ่านด้วยหรอ
เพราะลองส่งสอบเป็นครั้งแรกแล้วเห็นบางคนต้องสอบหลายครั้ง
เราก็เพิ่งหัดถ่ายรูปใหม่ๆ ด้วย เลยไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่
แต่คิดว่าส่งครั้งแรก ก็ชิมลางละกันว่าเป็นยังไง ครั้งต่อไปจะได้รู้แนวทาง
แต่พอทราบผลว่าผ่านก็ดีใจมากๆ ค่ะ

ถ่ายภาพมานานหรือยัง
ก่อนหน้านี้ใช้แต่กล้องคอมแพค มาเริ่มเอาจริงก็เมื่อปลายๆ เดือนธันวาคม ปีที่แล้วค่ะ
เพิ่งจะซื้อกล้องก็เกือบสิ้นปีแล้ว ทริปแรกที่ตั้งใจไปถ่ายแบบภาพสตอคก็ 27 ธันวาคม ค่ะ
เพราะไปเที่ยวกับที่บ้าน

ทำไมจึงสนใจวงการไมโครสตอค
เดิมทีเป็นคนชอบถ่ายภาพอยู่แล้วค่ะ แล้วก็เอาภาพมาทำโปสการ์ดในโอกาสต่างๆ ส่งให้เพื่อน
จนวันนึงสัก 2-3 ปีก่อนได้เห็นหนังสือเล่มนึงเกี่ยวกับ istock ก็สนใจว่า ถ้าถ่ายภาพขายได้ก็คงจะดี
แต่อ่านหนังสือเล่มนั้นแล้วก็ยังคิดว่ามือสมัครเล่นอย่างเราคงยากอยู่ และยังไม่เข้าใจระบบอะไรหลายๆ อย่าง
พอมาปีที่แล้ว ได้เห็นหนังสือ "ถ่ายภาพส่งนอก มือสมัครเล่นก็รวยได้" ก็สนใจ
พออ่านแล้วก็ตอบโจทย์และคำถามที่สงสัยหลายอย่าง และยังบอกเทคนิคและเคล็ดลับในการถ่ายภาพขายอีกด้วย
จึงสนใจวงการไมโครสตอคมากขึ้นค่ะ

สมัครและสอบยากง่ายอย่างไร
สมัครง่ายค่ะ แค่มีบัตรประชาชนที่เป็นภาษาอังกฤษหรือพาสปอร์ต มี Paypal กรอกรายละเอียดนิดหน่อยก็สมัครได้แล้ว
แต่สอบอาจจะยากหน่อย เพราะต้องเลือกรูปที่คิดว่าดีที่สุดของเราส่งสอบค่ะ

มีเคล็ดลับหรือเทคนิคอย่างไรที่ทำให้สอบครั้งเดียวผ่าน
ก่อนหน้าที่จะส่งสอบ istock ก็ลองส่งภาพไปขายที่อื่นๆ ก่อนค่ะ เช่น Dreamstime, Fotolia, Bigstock, 123RF
แล้วก็จะทำสถิติไว้ค่ะว่าภาพไหนผ่านที่ไหนบ้าง
แล้วก็เลือกภาพที่มีสถิติผ่านมากที่สุดของเราไปสอบค่ะ
แต่ตอนนั้นเลือกได้แค่ 2 ภาพ เป็นรูปโคลสอัพเกสรดอกบัวกับรูปพญานาค
ภาพอื่นๆ ที่เหลือจะเป็นแนวเดียวกัน เลยลองส่งภาพชาวประมงพายเรืออีกภาพไป
แต่ภาพนี้ยังไม่เคยส่งไปทดสอบที่ไหนมาก่อนก็เลยคิดว่าเสี่ยงดูค่ะ
เลยคิดว่าที่ทำให้เราสอบผ่านน่าจะเป็นเพราะเราเลือกภาพหลายแนวส่งไปค่ะ

Image
Image
Image

ทำไมจึงเลือกภาพจากกล้องคอมแพ็คทั้งๆที่มี DSLR ทำไมจึงมั่นใจว่าภาพนี้จะผ่าน
ที่เลือกภาพจากกล้องคอมแพคส่งเพราะว่า ก่อนหน้านี้ได้ลองส่งภาพไปไมโครสต๊อกหลายๆ ที่ แล้วได้จดสถิติไว้
ผลปรากฏว่า ภาพนี้ได้รับการ Approved ทุกที่ที่ส่งเลยค่ะ
ยกเว้นบางที่ที่กำหนด spec ไว้ว่าต้องเป็นไฟล์ขนาด 6 ล้าน pixel ขึ้นไป ก็จะถูกคัดออกตั้งแต่ inspector ยังไม่ตรวจ
นอกจากนี้ภาพนี้ทำสถิติได้รับการ Approved มาเป็นอันดับ 1 ซึ่งยังไม่มีภาพจากกล้อง DSLR ภาพไหน ที่ตุ๊มีผ่านได้ขนาดนี้เลยค่ะ

ตอนถ่ายภาพนี้คิดอย่างไรครับ ต้องการนำเสนออะไร
จริงๆ ภาพนี้ถ่ายเก็บไว้มาได้หลายปีแล้ว ตอนนั้นเพิ่งซื้อกล้องคอมแพคมาเล่นได้ไม่นานก็มาลองถ่ายดอกบัวเล่นในอ่างหน้าบ้าน ลองถ่ายดูหลายๆ มุม เห็นมีผึ้งมาตอมเกสรอยู่บ้าง ก็เลยอยากถ่าย close up ให้เห็นเกสรดอกบัวชัดๆ น่ะค่ะ

ช่วยเล่าสภาพแสงตอนที่ถ่ายภาพนี้หน่อยครับ
สภาพแสงกำลังดีเลยค่ะ เพราะมีแดดอ่อนๆ ส่องลงมาตรงดอกบัวพอดี
ถ่ายเวลาเช้าประมาณ 9 โมง ได้ค่ะ

ภาพนี้มีเทคนิคในการถ่ายอย่างไรครับ
ตอนถ่ายใช้โหมด Macro ในกล้องน่ะค่ะ ไม่ได้ใช้ขาตั้งกล้อง แต่หน่วงชัตเตอร์ไว้ 2 วินาที กันภาพสั่น
ISO 80
Shutter Speed : 1/125
f : 3.5
Focal length : 6.6 mm

ใช้กล้องรุ่นไหนถ่าย
Samsung NV3 ค่ะ ที่ซื้อรุ่นนี้เพราะตอนนั้นต้องเดินทางบ่อยๆ เลยอยากได้กล้องสักตัว
ชอบโหมดฟังเพลงได้ในกล้อง แต่ตอนหลังมานั่งนึกแล้วก็ตลกดี เพราะคิดได้ว่า ซื้อกล้องมาถ่ายภาพนะ ไม่ใช่ซื้อมาฟังเพลง 555+

ถ่ายเป็น RAW หรือ JPEG ครับ
ถ่ายเป็น JPEG ค่ะ

ในขั้นของการโพรเซส ทำอะไรกับภาพบ้างครับ

Contrast : 55
Clarity : 49
Vibrance : 24
Saturation : 10

ถึงตอนนี้มีเป้าหมายในการทำไมโครสตอคอย่างไรบ้างครับ
เป้าหมายต่อไปในการทำไมโครสตอคก็คงจะสอบที่ Shutterstock ให้ผ่านค่ะ
แล้วก็อยากจะเป็น Exclusive Video ที่ istock ค่ะ

มีคำแนะนำสำหรับเพื่อนสมาชิกที่ยังไม่ได้สอบหรือยังสอบไม่ผ่าน อย่างไรบ้างครับ
ในการสอบก็เลือกภาพที่ดีที่สุดของเราไปสอบค่ะ อาจจะลองจดสถิติแบบที่ตุ๊ทำก็ได้
หรือมาให้เพื่อนๆ ในบอร์ดช่วยเลือกหรือแนะนำภาพที่ควรส่งสอบให้ก็ได้ค่ะ
ลองดูตัวอย่างภาพสตอคของคนอื่นประกอบด้วย เพราะจะทำให้เราเข้าใจว่าภาพสตอคที่เขาต้องการนั้นเป็นอย่างไรค่ะ

Post subject: Re: ยินดีต้อนรับ istocker หญิงคนล่าสุดใน PMMR : tutany
PostPosted: Thu Mar 03, 2011 5:33 pm 
Site Admin

ก็ขอเอาใจช่วยให้ประสบความสำเร็จทุกเป้าหมายที่ตั้งไว้นะครับ
อีกหน่อย กระทู้ภาพล่าสุดที่ขายได้คงมีโอกาสได้ต้อนรับน้องตุ๊บ่อยๆนะครับ

Post subject: Re: ขอแสดงความยินดีกับ istocker หญิงคนล่าสุดของ PMMR : tutan
PostPosted: Mon Mar 07, 2011 4:34 pm 
14 ดวง

สมัครสมาชิก: Tue Aug 17, 2010 2:22 pm
ตอบ: 1420
หนุกหนานๆ มีคนผ่าน IS กันเรื่อยๆ PMMR จงเจริ๊ญญญญญญญ

Post subject: Re: ขอแสดงความยินดีกับ istocker หญิงคนล่าสุดของ PMMR : tutan
PostPosted: Mon Mar 07, 2011 5:11 pm 
2 ดวง

สมัครสมาชิก: Thu Nov 18, 2010 8:32 pm
ตอบ: 389
เยี่ยมเลยครับ ครั้งหน้าก็ผ่าน SS แล้ว

PostPosted: Mon Mar 07, 2011 10:27 pm 
6 ดวง

สมัครสมาชิก: Sun Nov 14, 2010 11:06 am
ตอบ: 571
เยี่ยมเลย ละเอียดดีน่ะครับจดสถิติด้วย

ขอให้ผ่าน ss เร็วๆน่ะครับ :D

PostPosted: Tue Mar 08, 2011 1:02 am 
9 ดวง

สมัครสมาชิก: Thu Nov 18, 2010 10:11 pm
ตอบ: 243
สุดยอด :D

PostPosted: Fri Mar 11, 2011 3:39 pm 
1 ดวง

สมัครสมาชิก: Fri Mar 04, 2011 5:46 pm
ตอบ: 100
ยินดีด้วยค่ะ...เก่งจริง ๆ ...เยี่ยม!

PostPosted: Sun Apr 10, 2011 10:11 pm 

สมัครสมาชิก: Sun Apr 10, 2011 9:54 pm
ตอบ: 38
test

แสดงเฉพาะข้อความในระยะเวลา:  เรียงลำดับตาม  
Post new topic Reply to topic  [ 9 ข้อความ ] 

ปรับเวลา UTC + 7 ชั่วโมง

ผู้ที่กำลัง online

ผู้ที่กำลังอ่าน forum นี้: สมาชิก ไม่มีสมาชิก และ ผู้เยี่ยมชม 3 คน

You cannot post new topics in this forum
You cannot reply to topics in this forum
You cannot edit your posts in this forum
You cannot delete your posts in this forum
You cannot post attachments in this forum

Search for:
ไปที่: