good_book
เวลาขณะนี้ Tue Oct 16, 2018 8:27 am

ปรับเวลา UTC + 7 ชั่วโมง

Post new topic Reply to topic  [ 14 ข้อความ ]  Go to page 1, 2  Next
ผู้ตั้ง Message
 Post subject: สัมภาษณ์ istocker คนใหม่ : Goodgold
PostPosted: Wed Mar 02, 2011 10:42 pm 
Site Admin

สมัครสมาชิก: Mon Aug 16, 2010 4:10 pm
ตอบ: 8509
Image

เดือนนี้เรามีโอกาสได้แสดงความยินดีกับ istocker คนใหม่ถึงสองคน
วันนี้เป็นขอแนะนำน้าทองดี Goodgold ครับ

ผมได้รู้จักน้าจั๊บหรือน้า goodgold ครั้งแรกตอนที่มาเข้าอบรมองค์ประกอบศิลป์
ตอนนั้นถือว่าน้าแกยังใหม่มาก ถ่ายภาพยังชอบใช้ liveview เหมือนกล้องคอมแพ็คอยู่เลย
เวลาอบรมก็ยังเป็นห่วงอยู่่ว่าจะเข้าใจหรือเปล่า เพราะน้าแกเป็นคนนิ่งๆ ดูไม่ออกเลย

แต่หลังจากนั้นสองเดือนเจอกันอีกที มีภาพมาให้ดู ผมเริ่มเห็นความเปลี่ยนแปลง
แสดงว่าตอนอบรมที่แกนิ่งๆอยู่นั้น เก็บรายละเอียดไปทุกเม็ด และเอาไปใช้ด้วย
ถ่ายภาพก็ดูดีขึ้น ถ่ายวิดีโอก็สวย
เจอกันที่ไรก็จะมีภาพมาขอคอมเมนต์อันนี้ใช้สอบดีไหม ควรส่งภาพไหนบ้าง
ความนิ่งนั้นมีข้อดีต่อการถ่ายภาพอย่างหนึ่งคือ ช่วยให้มองเห็นซับเจคที่บางทีถูกมองข้าม
เราจึงได้เห็นภาพแมลงสวย หรือสิ่งของเล็ก จากฝีมือของน้าทองดีอยู่เสมอ

เจอกันล่าสุดในเวิร์คชอป Timelapse มีข่าวใหม่... สอบผ่าน SS แล้ว
และดีใจไม่ทันหาย ก็มีข่าวใหม่มาอีกแล้ว คราวนี้ผ่าน is เรียบร้อย
เจ๋งจริงๆ พิชิตสุดยอดเอเยนซีในเวลาอันรวดเร็ว ถือว่าพัฒนาได้ไวมากครับ
วันนี้เลยคว้าตัวมาสัมภาษณ์เสียหน่อย แบ่งปันประสบการณ์สู่เพื่อนด้วย
ขอแสดงความยินดีกับน้า Goodgold อีกครั้งครับ

Profile ส่งข้อความส่วนตัว  

Post subject: Re: สัมภาษณ์ istocker คนใหม่ : Goodgold
PostPosted: Wed Mar 02, 2011 10:47 pm 
Site Admin

สมัครสมาชิก: Mon Aug 16, 2010 4:10 pm
ช่วยเล่าความรู้สึกตอนที่รู้ว่าสอบผ่านให้ฟังหน่อยครับ
ตอนที่สอบผ่าน ss ดีใจมากครับ ไม่คิดเหมือนกันว่าจะสอบผ่าน ผมตั้งใจว่าจะถ่ายภาพแล้วก็ส่งสอบไปเรื่อย ๆ ต่อมาอีก ๕ วัน ผ่าน is ดีใจสุดๆ เลยครับ

สอบผ่านแล้วใช้เวลานานแค่ไหนจึงได้รับดาวน์โหลดแรก
หลังสอบผ่านคืนต่อมาก็มีดาวน์โหลดแรก หลังจากนั้นประมาณครึ่งชั่วโมงก็มีดาวน์โหลดที่สอง ตอนเช้ามาเช็คดูมี 4 ดาวน์โหลด ดีใจมากซึ่งตอนนั้นมีภาพเพียง 7 ภาพ เอง

ถ่ายภาพมานานหรือยัง (ตอนที่เริ่มเอาจริง)
ประมาณ ๓ เดือนกว่าครับ

ทำไมจึงสนใจวงการไมโครสตอค
ผมมองว่าสนุกและท้าทายความสามารถ ต้องสอบให้ผ่านจึงส่งภาพขายได้ การสอบให้ผ่านก็เป็นการวัดระดับความสามารถในการถ่ายภาพของเรา
เมื่อสอบผ่านแล้วส่งภาพไปก็ลุ้นว่าภาพของเราจะผ่านไหม และก็ต้องลุ้นอีกว่าจะมีคนซื้อภาพของเราไหม

สมัครและสอบยากง่ายอย่างไร ทั้ง is และ ss
การสมัครทั้งสองแห่งก็ไม่ยุ่งยากแค่มีหนังสือเดินทางก็สมัครได้แล้ว

สำหรับการสอบ SS ผม ว่าไม่ยาก แม้จะต้องใช้ภาพ ๑๐ ภาพ แล้วต้องผ่าน ๗ แต่ภาพสามารถซ้ำแนวเดียวกันได้ อยู่ที่การเลือกภาพส่งสอบ
ยิ่งให้คุณคนึง คุณชมเพลิน และเพื่อนสมาชิกช่วยดูแล้วยิ่งดีเลยครับ ส่วน is แม้จะใช้ภาพเพียง ๓ ภาพ แต่ภาพต้องไม่ซ้ำแนวเดียวกัน
ภาพต้องดีจริงๆ มี Noise นิดเดียวก็ไม่ได้ ทั้งๆ ที่ภาพนั้นจะผ่าน ss แล้วก็ตาม ผมจึงว่า is สอบยากกว่า ss

แต่ละแห่ง สอบกี่ครั้งครับ
SS 2 ครั้ง is 6 ครั้ง

การเข้าร่วมอบรมกับ PMMR มีส่วนช่วยอย่างไรบ้าง
ช่วยได้มากเลยทำให้ฝีมือการถ่ายภาพของผมพัฒนาเร็วมากครับ จากเดิมอ่านหนังสือเกี่ยวกับการถ่ายภาพ
แต่พอหลังอบรมมาแล้วให้เพื่อนๆ หลายคนดูภาพที่ถ่าย เพื่อนบอกว่าสวย แล้วถามผมว่าไปเรียนมาจากไหน
และยังได้เพื่อนแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันด้วยครับ

ถ่ายภาพสต็อคยากไหม อย่างไร
ไม่ยากครับ ผมถ่ายแนวที่ผมชอบ แนวธรรมชาติ แล้วก็สถานที่ท่องเที่ยว แต่ก็จะฝึกถ่ายแนวอื่นๆ บ้าง เพื่อเพิ่มความหลากหลายใน portfolio

มีเป้าหมายในการทำไมโครสตอคอย่างไรบ้าง
ตั้งใจว่าจะเพิ่มภาพใน portfolio ใน ss ให้มีประมาณ ๑๐๐ ภาพ ก่อน และหลากหลายแนว
แล้วค่อย ๆ เพิ่มภาพใน portfolio ไปเรื่อย ๆ ครับ

มีคำแนะนำสำหรับเพื่อนสมาชิกที่ยังไม่ได้สอบหรือยังสอบไม่ผ่าน อย่างไรบ้างครับ
สำหรับเพื่อนที่ยังไม่ได้สอบ ถ่ายสะสมภาพไว้เยอะ ๆ แล้วส่งภาพไป 123RF , Fotolia ก่อน
เมื่อมีภาพจำนวนหนึ่งแล้วก็ค่อยส่งสอบ ss นำภาพที่ผ่าน ss ส่งสอบ is ครับ
สำหรับ เพื่อนที่ยังสอบไม่ผ่านไม่ต้องท้อ อยู่ที่การเลือกภาพครับ
ลองให้คุณคนึง คุณชมเพลิน หรือเพื่อนๆ ที่สอบผ่านแล้วช่วยดูและเลือกภาพให้ครับ
ขอบคุณครับ

Post subject: Re: สัมภาษณ์ istocker คนใหม่ : Goodgold
PostPosted: Wed Mar 02, 2011 10:52 pm 
Site Admin

นอกจากภาพนิ่งแล้ว น้า Goodgold ยังฉายแววทางวิดีโอด้วย
เท่าที่ได้เห็นผลงานสามสี่คลิป ผมว่าไปได้สวยแน่ๆ
เอาใจช่วยนะค้าบ
:D

พี่ๆน้องๆที่ยังไม่ได้สอบหรือสอบแล้วยังไม่ผ่านก็เร่งมือเข้าครับ
เชื่อว่าไม่เกินฝีมือพวกเราหรอก
:mrgreen:

PostPosted: Wed Mar 02, 2011 11:02 pm 
14 ดวง

สมัครสมาชิก: Tue Aug 17, 2010 2:22 pm
ตอบ: 1420
แปะๆๆ ปรบมือให้ดังๆ เล้ยยยยยยยยยยย

PostPosted: Wed Mar 02, 2011 11:05 pm 
12 ดวง

สมัครสมาชิก: Tue Dec 14, 2010 1:30 pm
ตอบ: 567
ยินดีกับคุณ Goodgold อีกครั้งค่ะ ^^

เห็นคลิปวีดีโอด้วยแล้ว ยอมรับเลยว่าเจ๋งจริงๆ
เห็นตัวอย่างวีดีโอวันนั้นแล้ว ได้มุมมองการถ่ายภาพวีดีโอจากคุณ Goodgold ด้วย
เข้าใจอะไรหลายๆ อย่าง ขึ้นเยอะเลย

ขอบคุณมากนะคะ

คนนี้ดาวรุ่ง พุ่งแรง จริงๆ ค่า :D

PostPosted: Wed Mar 02, 2011 11:37 pm 
6 ดวง

สมัครสมาชิก: Sun Nov 14, 2010 11:06 am
ตอบ: 571
ยินดีด้วยกับ คุณพี่ Goodgold

เห็นพี่เขาครั้งแรกก็พร้อมๆกับ พี่ป๋อง อ่ะครับ

ต้องยอมรับว่า ฝีมือ มุมมอง ของพี่เขา สวยขึ้นทุกที ที่ได้เห็น

ยิ่ง วีดีโอ แล้วยิ่งแล้วใหญ่ สุดยอด ยิ่งดูยิ่งเพลิน

:D :) ;)

PostPosted: Thu Mar 03, 2011 12:00 am 

สมัครสมาชิก: Thu Aug 19, 2010 1:33 pm
ตอบ: 127
ยินดีด้วยคร้าบ :D

PostPosted: Thu Mar 03, 2011 7:27 am 
9 ดวง

สมัครสมาชิก: Thu Nov 18, 2010 10:11 pm
ตอบ: 243
ยินดีด้วยครับพี่เรา เจ๋งสุดๆเลย

PostPosted: Thu Mar 03, 2011 11:23 am 

สมัครสมาชิก: Tue Oct 26, 2010 11:46 am
ตอบ: 226
ยินดีด้วยครับ คุณทองดีนอกจากฝีมือดีแล้วยังใจดี ใจกว้าง :mrgreen: อีกครับ ช่วยให้คำแนะนำผมหลายๆเรื่องครับ

PostPosted: Thu Mar 03, 2011 11:45 am 
3 ดวง

สมัครสมาชิก: Thu Nov 04, 2010 12:13 pm
ตอบ: 211
ยินดีด้วยครับ

แสดงเฉพาะข้อความในระยะเวลา:  เรียงลำดับตาม  
Post new topic Reply to topic  [ 14 ข้อความ ]  Go to page 1, 2  Next

ปรับเวลา UTC + 7 ชั่วโมง

ผู้ที่กำลัง online

ผู้ที่กำลังอ่าน forum นี้: สมาชิก ไม่มีสมาชิก และ ผู้เยี่ยมชม 1 คน

You cannot post new topics in this forum
You cannot reply to topics in this forum
You cannot edit your posts in this forum
You cannot delete your posts in this forum
You cannot post attachments in this forum

Search for:
ไปที่: