good_book
เวลาขณะนี้ Wed Sep 03, 2014 1:45 am

ปรับเวลา UTC + 7 ชั่วโมง

Post new topic Reply to topic  [ 4 ข้อความ ] 
ผู้ตั้ง Message
 Post subject: สัมภาษณ์ : น้าไผ่ ไมโครสตอคเกอร์แถวหน้าของเมืองไทย
PostPosted: Mon Aug 30, 2010 12:21 am 
Site Admin

สมัครสมาชิก: Mon Aug 16, 2010 4:10 pm
ตอบ: 7923
ถึงแม้ในเมืองไทยจะยังไม่เคยมีการจัดอันดับไมโครสตอคเกอร์ แต่ผมมั่นใจว่าแขกรับเชิญของเราในวันนี้ ถ้าไม่รั้งอันดับหนึ่งก็คงหนีไม่หลุดไปจาก top five ฝีมือดี สอยรางวัลอยู่บ่อยๆ คุณภาพงานคงเส้นคงว่า และที่สำคัญโกยดอลลาร์มานับครั้งไม่ถ้วน สถานะล่าสุดคือ อยู่ในระดับ Silver Contributor ของ istock และที่สำคัญไมโครสตอคเกอร์ท่านนี้เป็นแขกรับเชิญในหนังสือ “ถ่ายภาพส่งนอก มือสมัครเล่นก็รวยได้” ที่กำลังขายกันกระจายในขณะนี้ด้วย ใครยังไม่ได้อ่านก็รีบความหามาครอบครองเสียนะครับ
ไม่พูดพล่ามให้เยิ่นเย้อ ขอแนะนำให้รู้จักกับ “น้าไผ่” คุณชาญยุทธ ศรีบัวรอด ขอเสียงปรบมือหน่อยค้าบ

1. หลังจากที่ให้สัมภาษณหนังสือซึ่งผ่านมานานพอสมควร น้าไผ่มีอะไรเปลี่ยนแปลงเกี่ยวกับไมโครสตอคบ้างครับ
ตั้งแต่ที่ให้สัมภาษณ์ไปเมื่อช่วงปี 2008 จนถึงวันนี้ ก็มีการเปลี่ยนแปลงอยู่พอสมควรครับ แต่จริงๆแล้วก็เพิ่งจะมีการเปลี่ยนแปลงในช่วงสองเดือนที่ผ่านมานี้เองครับ ก็คือการมาเป็น exclusive ที่ istockphoto

2. ทำไมจึงเลิกส่งภาพให้ที่อื่นแล้วหันมาเป็น exclusive ที่ istock ที่เดียว

จริงๆแล้วผมก็ลังเลอยู่นานเหมือนกันนะ ว่าจะส่งภาพหลายๆที่เหมือนเดิม หรือจะเป็น exclusive ที่ istockphoto ที่เดียวไปเลย ช่วงนั้นก็ไม่รู้จะไปปรึกษาใครเหมือนกัน กลัวว่าไปเป็น exclusive แล้วจะร่วงมากกว่ารุ่ง ฮ่าๆๆๆ
แต่มาช่วงต้นปีนี้ ไมโครสต๊อคหลายๆที่เริ่มยอดตก ถึงกับปิดตัวไปเลยก็มีครับ คือที่ stockxpert
แต่มีที่ istockphoto นี่แหละครับ ที่ยังคงเส้นคงวา เลยทำให้ตัดสินใจง่ายขึ้น แต่ก็ติดปัญหานิดหน่อยกว่าจะไล่ปิดแอคเคาท์ได้ทั้งหมดทุกที่ จนได้มาเป็น exclusive เมื่อช่วงปลายเดือนมิถุนายนนี่เองครับ
ถ้าถามว่าเป็น exclusive แล้วมันต่างจากไม่เป็นยังไง หลังจากผ่านมาราวสองเดือนก็พอจะบอกถึงความแตกต่างได้ว่า
ส่วนแบ่งดีกว่ามากๆครับ เช่น จากเดิมก่อนเป็น exclusive ภาพขนาด X large ผมได้ค่าตอบแทนอยู่ที่ประมาณ 3$ แต่หลังจากเป็น exclusiveแล้ว ผมได้อยู่ประมาณ 8-9$ ต่อภาพกันเลยทีเดียวครับ ( จากฐานราคาของ level silver นะครับ ) แล้วข้อดีอีกอย่างคือ ภาพของ exclusive จะถูกเซิร์ทเจอได้ง่ายกว่า แล้วก็จะได้โควตาในการ upload ภาพต่อสัปดาห์เยอะขึ้นครับ แถมสิทธิ์ในการตรวจภาพก่อนด้วย เรียกว่าตรวจกันเร็วมากๆ upload วันนี้ พรุ่งนี้รู้ผลกันแล้ว

3. ปัจจุบันนี้ให้เวลากับไมโครสตอคสัปดาห์และกี่ชั่วโมงครับ ประมาณ (มากขึ้นหรือน้อยลง)

น้อยลงมากครับ เพราะผมทำที่เดียวด้วย ไม่ต้องเสียเวลามานั่งไล่ upload ภาพกันหลายๆที่ แล้วก็มีโปรแกรมช่วยจัดการสำหรับเว็บ istockphoto แถมเป็นฟรีแวร์ออกมาให้ใช้ด้วย ยิ่งช่วยลดเวลาใน การใส่ข้อมูลภาพ การอัพโหลดภาพไปได้เยอะเลยครับ ลองไปโหลดมาใช้กันดูนะครับ เวิร์คมากโปรแกรมตัวนี้ http://www.deepmeta.com/
ส่วนเวลาในการทำงานมันก็ไม่แน่นอนครับ คือถ้าช่วงไหนมีภาพส่งเยอะก็ใช้เวลามากหน่อย ไหนกว่าจะโพรเซส กว่าจะอัพโหลด แต่ถ้าช่วงไหนไม่ได้ออกไปถ่ายภาพ ก็ใช้เวลากับ istockphoto แค่สำหรับการเช็คยอดขายเท่านั้นเองครับ

4. ถ้าให้จัดอันดับ ปัจจัยที่มีผลต่อความสำเร็จในไมโครสตอคมาก 3 อันดับแรก น้าไผ่ว่ามีอะไรบ้าง

สามส่วนที่มีผลต่อความสำเร็จ ผมคิดว่าเป็นเรื่อง คีย์เวิร์ด คุณภาพของไฟล์ และความสวยงามครับ
ในทุกภาพต้องประกอบไปด้วยสามส่วนนี้อย่างแยกกันไม่ได้ สำคัญเท่าๆกันหมด

5. ปัจจุบันมีภาพถูก Reject ประมาณกี่เปอร์เซ็นครับ
ในช่วงปีที่ผ่านมา ภาพที่ส่งแล้วโดนรีเจ็ค น้อยกว่า 10% ครับ ส่วนหนึ่งก็คงจะเป็นเพราะเปลี่ยนมาใช้กล้องที่ดีขึ้น ทำให้ได้คุณภาพไฟล์ที่ดีขึ้นไปด้วย ภาพเลยตรวจผ่านมากกว่าเมื่อก่อน แล้วอีกส่วนก็คือ ผมเองเริ่มมีประสบการณ์มากขึ้น รู้ว่าภาพแบบไหน คุณภาพของภาพประมาณไหนถ้าส่งแล้วจะผ่าน เราก็ต้องสกรีนงานของตัวเองก่อนด้วยส่วนหนึ่ง ภาพที่โดนรีเจ็คก็น้อยลงไป ต่างจากช่วงที่กำลังเริ่มต้น เพราะเป็นช่วงที่เรากำลังเรียนรู้ มีอะไรก็ลองๆส่งไปดู เรียกว่า ลองของนั่นแหละครับ 5555

6. istock บอกว่าไม่อยากได้ภาพดอกไม้ แต่น้าไผ่ก็ยังส่งดอกไปไม้เยอะ มีเหตุผลมั้ยครับ

ผมไม่ทราบเลยนะครับ ว่า istock บอกว่าไม่อยากได้ภาพดอกไม้แล้ว
แต่ส่งไป เค้าก็รับหมดนะครับ แถมยังขายดีเหมือนเดิม 5555
ผมว่า ภาพดอกไม้นี่แหละ เป็นอีกหนึ่งแนวที่เป็นแนวทำเงินเลย เรียกว่าขายได้ทุกวันครับ ไม่ว่าจะกล้วยไม้ ดอกบัว ฯลฯ
เพราะเป็นภาพที่ใช้งานได้ง่ายและหลากหลาย
ส่วนที่ istock บอกว่าไม่อยากได้แล้ว ก็คงเพราะมีภาพดอกไม้ออนไลน์อยู่เยอะมากๆแล้ว แต่ถ้าภาพของเราดีพอ ผมว่าเค้าก็ต้องรับครับ

7. หลังจากให้สัมภาษณ์คราวที่แล้ว ได้เพิ่มหรือเปลี่ยนอุปกรณ์ถ่ายภาพอะไรบ้างครับ
เรียกว่าเปลี่ยนกันแทบจะยกชุดเลยครับ เพราะตอนนั้นใช้ กล้องฟอร์แมท DX พอเปลี่ยนมาเล่น FX เลนส์หลายๆตัวก็นำมาใช้ไม่ได้ ก็ต้องขายออกไป

ปัจจุบันที่ใช้อยู่ก็มี กล้อง Nikon D700 ครับ
เลนส์อีกนิดหน่อย ก็มี
Tamron 17-35mm F2.8-4
Nikon af-d 50mm F1.4
Nikon af-d 80-200mm F2.8
Nikon af 105mm F2.8 micro
Nikon ai-s 55mm F2.8 micro
แล้วก็พวกแฟลชกับอุปกรณ์เสริมอีกเล็กน้อยครับ

8. น้าไผ่เลือกหัวข้อในการถ่ายภาพอย่างไรครับ
ก็เหมือนการออกไปท่องเที่ยว ถ่ายรูปทั่วไปครับ แล้วก็ทำการบ้านไปด้วย ว่าที่ที่เราจะไปมีอะไรที่เราสามารถถ่ายมาเพื่อลงสต๊อคได้บ้าง

9. สำหรับมือใหม่ที่กำลังสนใจจะเข้าสู่วงการ น้าไผ่จะมีข้อแนะนำอย่างไรครับ
คำเดียวเลยครับ อย่าท้อ
ผมเห็นเพื่อนๆหลายๆคนที่มาลองทำ ทำกันได้ไม่เท่าไร ก็เลิกกันกลางคันซะแล้ว
ทำสต๊อคช่วงแรกๆ ต้องใจเย็นๆ ความสำเร็จไม่ได้มาในชั่วข้ามคืนครับ แต่เราต้องมีความต่อเนื่อง ทุ่มเทกับมันพอสมควร ส่งภาพไปแล้วไม่ผ่าน ก็กลับมาสู้ใหม่ จนภาพในพอร์ทของเรา มีปริมาณและคุณภาพที่ดีพอนั่นแหละครับ เมื่อถึงจุดนั้นก็จะสบายขึ้น ไม่สาหัสเมื่อช่วงที่เรากำลังสร้างพอร์ท

10.ฝากอะไรถึงเพื่อนๆหน่อยครับ
ก็คงจะพูดเหมือนเดิมครับ ว่าไม่มีอะไรจะเสียที่จะเริ่มต้นส่งภาพให้บรรดาไมโครสต๊อค อย่าปล่อยให้ภาพถ่ายของคุณไร้ประโยชน์อยู่แค่ในฮาร์ดดิส ลองกลับไปค้นภาพเก่าๆดูครับ ภาพที่เราถ่ายเล่นๆไว้ อาจจะเป็นภาพที่ทำเงินให้เราก็ได้ หรือถ้ายังนึกไม่ออกว่าภาพแบบไหนที่จะนำมาส่งสต๊อคได้ แนะนำให้ลองอ่านหนังสือของพี่คนึงดูสักรอบครับ ผมว่าเพื่อนๆจะเกิดไอเดียเลย

Attachments:
pailoolom.jpg [ 89.01 KiB | Viewed 5525 times ]
 Profile ส่งข้อความส่วนตัว  

Post subject: Re: สัมภาษณ์ : คุณน้าไผ่ ไมโครสตอคเกอร์แถวหน้าของเมืองไทย
PostPosted: Mon Aug 30, 2010 12:48 am 
23 ดวง

สมัครสมาชิก: Tue Aug 17, 2010 3:12 pm
ตอบ: 833
exclusive exclusive exclusive ท่องไว้ สามคำนี้

ได้รับรู้ ได้ฟัง ได้เห็นตัวเลข exclusive แล้ว อยากเป็นเร็วๆ จัง หลังจากที่เกดผ่านช่วงลองผิดลองถูก (ผิดซะมากกว่า) ตอนนี้ Acceptance rate ไม่ค่อยเป็นที่พอใจ (วันนี้ลดลงอีกแล้วหลังจากที่ภาพ ถูก can resubmit) ตอนนี้ก็เลยชะงัก กึก หยุด นึก คิด เอ๊ะ ส่งภาพไหนดีนะ เกรงว่าผลการตรวจสอบจะไม่ approve เดี๋ยวจะทำให้ Acc. ลดลง

ตอนนี้นอกจากจะลุ้น การดาวโหลด แล้ว ยังต้องลุ้นภาพว่าจะ approve หรือเปล่าอีกด้วย ตื่นเต้นจริงๆ เลย :oops:

ปล.ภาพน้าไผ่ ไม่อัพเดทเลยนะคะ เผื่อได้เจอกัน เดี๋ยวจะทักกันไม่ถูกนะ ปัจจุบันใช้ D700 แต่เห็นในภาพเป็น D200 (แซว แซว) :lol:

Post subject: Re: สัมภาษณ์ : คุณน้าไผ่ ไมโครสตอคเกอร์แถวหน้าของเมืองไทย
PostPosted: Mon Aug 30, 2010 1:04 am 
23 ดวง

สมัครสมาชิก: Tue Aug 17, 2010 3:12 pm
ตอบ: 833
คนึง wrote:
ไม่พูดพล่ามให้เยิ่นเย้อ ขอแนะนำให้รู้จักกับ “น้าไผ่” คุณชาญยุทธ ศรีบัวรอด ขอเสียงปรบมือหน่อยค้าบ

3.ปัจจุบันนี้ให้เวลากับไมโครสตอคสัปดาห์และกี่ชั่วโมงครับ ประมาณ (มากขึ้นหรือน้อยลง)

น้อยลงมากครับ เพราะผมทำที่เดียวด้วย ไม่ต้องเสียเวลามานั่งไล่ upload ภาพกันหลายๆที่ แล้วก็มีโปรแกรมช่วยจัดการสำหรับเว็บ istockphoto แถมเป็นฟรีแวร์ออกมาให้ใช้ด้วย ยิ่งช่วยลดเวลาใน การใส่ข้อมูลภาพ การอัพโหลดภาพไปได้เยอะเลยครับ ลองไปโหลดมาใช้กันดูนะครับ เวิร์คมากโปรแกรมตัวนี้ http://www.deepmeta.com/

โปรแกรมเขาดีจริงๆ ขอบคุณสำหรับการแนะนำนะคะ :D

Post subject: Re: สัมภาษณ์ : น้าไผ่ ไมโครสตอคเกอร์แถวหน้าของเมืองไทย
PostPosted: Mon Aug 30, 2010 9:02 am 
14 ดวง

สมัครสมาชิก: Tue Aug 17, 2010 2:22 pm
ตอบ: 1420
ไปแอบดู port บ่อยๆ อิอิอิ ดอกไม้สวยๆทั้งน้าน...

แสดงเฉพาะข้อความในระยะเวลา:  เรียงลำดับตาม  
Post new topic Reply to topic  [ 4 ข้อความ ] 

ปรับเวลา UTC + 7 ชั่วโมง

ผู้ที่กำลัง online

ผู้ที่กำลังอ่าน forum นี้: สมาชิก ไม่มีสมาชิก และ ผู้เยี่ยมชม 2 คน

You cannot post new topics in this forum
You cannot reply to topics in this forum
You cannot edit your posts in this forum
You cannot delete your posts in this forum
You cannot post attachments in this forum

Search for:
ไปที่: