good_book
เวลาขณะนี้ Wed Dec 19, 2018 10:30 pm

ปรับเวลา UTC + 7 ชั่วโมง

Post new topic Reply to topic  [ 2 ข้อความ ] 
ผู้ตั้ง Message
 Post subject: ไฟฟ้าพลังแสงอาทิตย์ ทำเองก็ได้ ง่ายนิดเดียว (01)
PostPosted: Sat May 17, 2014 2:46 pm 
Site Admin

สมัครสมาชิก: Mon Aug 16, 2010 4:10 pm
ตอบ: 8509
เขียนไว้ในสเตตัส เฟซบุคแล้ว แต่กลัวจะหาย
เอามารวบรวมไว้ที่นี่ดีกว่า
เผื่อคนมาทีหลังจะค้นหาง่าย ไม่ตกเพจเร็ว
=====================

เรื่องนี้เกี่ยวกับพวกเรายังไง
เพราะเราออกกองไปถ่ายทำกันหลายรูปแบบ
ยิ่งเป็นงานวิดีโอยิ่งต้องใช้ไฟหลายอย่าง
ผมเองเข้าป่าบ่อยด้วย อยากอยู่ได้หลายๆวันโดยไม่ต้องไฟฟ้าปกติ
จึงค้นคว้า และลงมือทำเอง
และตั้งใจว่าจะแชร์ประสบการณ์ให้เพื่อนสมาชิกได้ลองทำเองมา
ง่ายนิดเดียวครับ ที่เหลือยากหมด...55 ม่านช่ายครับ
ขนาดผมเองไม่ได้ร่ำเรียนมาทางไฟฟ้า
ก็ยังกล้อมแกล้มทำเองได้
เพราะฉนั้นทุกคนก็น่าจะทำได้ครับ

ตอนที่ 1
หลังจากที่เผยแพร่ภาพอุปกรณ์สำรองไฟออกไป
มีน้องๆสนใจสอบถามเข้ามา
ขออธิบายแบบบ้านๆ
ไม่วิชาการ แต่นำไปใช้ได้จริง แบบนี้ครับ

(ผมจะเขียนเป็นตอนสั้นๆ ตามแต่เวลาที่มี
ค่อยๆติดตามกันไปละกันครับ)

ทำความเข้าใจก่อน
พลังงานไฟฟ้าจากแสงอาทิตย์ราคาถูกกว่าพลังงานไฟฟ้าในระบบปกติ จริงหรือ

ณ วันนี้ต้องบอกว่า ถ้าพื้นที่ไหนไฟฟ้าเข้าถึง ก็ใช้ไฟฟ้าปกติไปเถอะครับ
แสงแดดนั้นฟรีก็จริง แต่ราคาอุปกรณ์นั้นยังค่อนข้างสูง

พื้นที่ๆเหมาะกับการใช้พลังงานแสงอาทิตย์คือที่ๆไฟฟ้าปกติเข้าไม่ถึง
และมีแสงแดดมาก (อย่างประเทศเรานี่ถือว่าเหมาะมาก)

ในกรณีของผม เวลาไปเที่ยวป่า แต่ก็มักจะมีปัญหาว่าแบตหมด
เช่น แบตมือถือ แบตกล้อง
แม้จะมีแบตสำรองไปด้วย ก็มักจะไม่พอ
ยิ่งไปหลายวันนี่จบข่าว
ยิ่งไปกันหลายคน กล้องก็ยิ่งเยอะ
ความต้องการพลังงานเพิ่มเป็นเงาตามตัว

ระยะหลังมานี้ เกิดอยากนำโนตบุคส์ไปนั่งทำงานชิลๆในป่าด้วย
ตัวนี้แหละกินไฟมากที่สุด
ถ้าอยากเปิดทำงานยาวๆ
ต้องมีไฟมากพอ และเติมไฟได้เรื่อยๆ
จึงเป็นที่มาของ
โครงการ เติมไฟด้วยแสงอาทิตย์

ผมเลือกใช้แสงอาทิตย์ด้วยสองเหตุผล
๑. ก่อมลพิษน้อย
๒.​ ราคาอุปกรณ์ เดี๋ยวนี้ลดลง พอรับได้
แค่พอรับได้นะครับ
ผมว่าลงช้าไปหน่อย
เพราะเทคโนโลยีนี้เกิดมานานพอสมควรแล้ว
คนใช้ก็แพร่หลายพอสมควรแล้ว
น่าจะผลิตแบบ mass ได้ตั้งนานแล้ว
แต่แนวโน้มคงถูกลงเรื่อย
ประเมินกันเอาเองครับ คุ้มไม่คุ้ม
สำหรับผม ถือว่าพอรับได้ละ

สำหรับคนชอบป่าเขาอย่างเราๆ
เทียบกับการปลดปล่อยพันธนาการ
ไม่รอละครับ ลุยเลยละกัน

(ขอไปต่อตอนหน้านะครับ
ยังว่าด้วยเรื่องแนวคิดพื้นฐาน ที่มาที่ไป)

Profile ส่งข้อความส่วนตัว  

Post subject: Re: ไฟฟ้าพลังแสงอาทิตย์ ทำเองก็ได้ ง่ายนิดเดียว (01)
PostPosted: Mon May 19, 2014 10:25 pm 
Site Admin

สมัครสมาชิก: Mon Aug 16, 2010 4:10 pm
ตอบ: 8509
ไฟฟ้าพลังงานแสงอาทิตย์ ทำเองก็ได้ ง่ายนิดเดียว (02)

ขอให้กำลังใจกันก่อน
การจับพลังงานไฟฟ้าแสงอาทิตย์มาใช้ ไม่ยากครับ
ศึกษาข้อมูลสักนิด เชื่อว่าทำใช้เองได้ทุกคน
ผมเองก็ไม่ได้จบไฟฟ้า
อาศัยค้นคว้าเอาก็พอกล้อมแกล้มไปได้

เข้าประเด็นกันครับ
ไฟฟ้าจากแสงอาทิตย์
เอาไปใช้กับอะไรได้บ้าง

ตอบแบบกว้างๆก็ต้องบอกว่า
ใช้กับเครื่องใช้ไฟฟ้าได้หมดแหละครับ
แต่มีหมายเหตุว่า
ต้องเลือกใช้อุปกรณ์(รวมทั้งออกแบบระบบ)ให้เหมาะสมกัน

ง่ายที่สุดคืออุปกรณ์พวกแสงสว่าง
สเปคไม่เยอะ โวลต์ตรง วัตต์ไม่เกินกำลัง
ส่วนใหญ่ก็ใช้ได้แล้ว

พวกปั๊มน้ำ โดยเฉพาะทางการเกษตร
ก็มีคนเอาไปใช้กันเยอะ

สำหรับพวกเราคงหนีไม่พ้น
ใช้ชาร์จแบตกล้อง มือถือ แท็บเบลต
ส่วนตัวผมวัตถุประสงค์หลักคือใช้สำหรับโน้ตบุคส์
และมีแถมพ่วง ใช้เป็นแหล่งไฟสำรอง
ให้กับอุปกรณ์ iFLY ด้วย
ที่จริงอุปกรณ์ iFLY ไม่ได้บริโภคไฟมากมายอะไรขนาดนี้
ลูกค้าที่ซื้อ D2N ไป บางท่านซื้อไปแบตชุดแรกยังไม่หมดด้วยซ้ำ
การมีไฟสำรองไว้ เวลาเข้าป่านานๆ
ก็รับประกันได้ว่ามีไฟใช้ไม่ขาดตอนแน่ๆ

แต่อย่าให้ถึงกับยกเครื่องเสียงไปเปิดในป่าเลยนะครับ
ไม่เหมาะสมด้วยประการทั้งปวง
รบกวนทั้งสัตว์(ซึ่งเป็นเจ้าของบ้าน) ทั้งคน
ที่สงบๆแบบนั้น โดยมารยาท
ใช้คอมมอนเซนส์ก็รู้ว่าควรทำไง

เมื่อตัดสินใจว่าเอาแน่
จะใช้ไฟฟรีแน่
เริ่มตรงไหนดี

แนะนำแบบนี้ครับ
ให้คิดย้อนจากปลายทาง
อุปกรณ์ไฟฟ้าที่เราจะใช้มีอะไรบ้าง
แต่ละตัวกินไฟกี่วัตต์ (Watt)
ขออภัยที่ต้องใช้ศัพท์เทคนิคครับ
จะพยายามใช้เท่าที่จำเป็น

จะรู้ได้ไง กินไฟกี่วัตต์
ส่วนใหญ่ข้อมูลสเปคเครื่องจะอยู่ที่หลังเครื่อง
ไม่ก็ใต้ท้องเครื่อง หรือตรงหม้อแปลง อแดปเตอร์
ให้ชัวร์ก็ดูที่คู่มือ
มองหา W หรือ Watt

รวมอุปกรณ์ทุกตัว ได้กี่วัตต์ จดไว้
นี่คิดแบบสูงสุด เผื่อว่าใช้ทุกตัวพร้อมกัน

ต่อไปเราจะออกแบบระบบให้เจ้าวัตต์รวมนี่แหละ

ยกตัวอย่างกรณีของผม
Macbook Pro กินไฟ 60 Watt
อันนี้ข่าวดี
เพราะดูสเปคจากในเน็ตว่ามีตัวที่กิน 80 Watt ด้วย
วัตต์น้อยแปลว่าเราจะใช้ไฟได้นานขึ้น
ไฟแสงสว่าง ผมใช้หลอด 7 watt สว่างถึงนอกเตนท์
เมื่อรวมที่ชาร์จมือถือ ชาร์จกล้องแล้ว
เบ็ดเสร็จผมคงใช้ไฟราวๆ 100 วัตต์ +-

เผื่อเหลือเผื่อขาด เชื่อว่าอุปกรณ์จะได้ผลิตไฟไม่ได้เท่าที่คุยในสเปค
เผื่อวันแดดไม่ดี เผื่อมีเพื่อนมาช่วยใช้ไฟ
ผมจึงตั้งธงไว้ที่ 200 Watt
เดี๋ยวไปดูอุปกรณ์ที่มีขายค่อยปรับเอาหน้างานอีกที

ยังมีค่าทางไฟฟ้าอีกสองสามตัวที่เราต้องรู้จัก
ตอนต่อไปจะแนะนำนะครับ
ตอนนี้ให้การบ้านไปรวบรวมกำลังการบริโภคไฟมาก่อน
เจอกันตอนหน้าครับ

Profile ส่งข้อความส่วนตัว  

แสดงเฉพาะข้อความในระยะเวลา:  เรียงลำดับตาม  
Post new topic Reply to topic  [ 2 ข้อความ ] 

ปรับเวลา UTC + 7 ชั่วโมง

ผู้ที่กำลัง online

ผู้ที่กำลังอ่าน forum นี้: สมาชิก ไม่มีสมาชิก และ ผู้เยี่ยมชม 1 คน

You cannot post new topics in this forum
You cannot reply to topics in this forum
You cannot edit your posts in this forum
You cannot delete your posts in this forum
You cannot post attachments in this forum

Search for:
ไปที่: