good_book
เวลาขณะนี้ Thu May 24, 2018 8:59 am

ปรับเวลา UTC + 7 ชั่วโมง

Post new topic Reply to topic  [ 10 ข้อความ ] 
ผู้ตั้ง Message
 Post subject: Tethering ลองแล้วจะติดใจ
PostPosted: Mon Jul 29, 2013 2:32 pm 
Site Admin

สมัครสมาชิก: Mon Aug 16, 2010 4:10 pm
ตอบ: 8509
วันนี้มาแนะนำ Workflow ที่มืออาชีพหลายคนเขาใช้กัน
เหมาะมากสำหรับคนที่ถ่ายอยู่บ้านหรือในสตู
แต่ก็มือโปรหลายคนพกพาอุปกรณ์ชุดนี้ออกนอกสถานที่เช่นกัน
ทำไมเขาจึงชอบใช้กันนัก ตามมาดูครับ

จั่วหัวไว้ให้แล้ว Tether หมายถึงการโยง การเชื่อมต่อ อะไรประมาณนั้น
Tethering Capture ก็คือการบันทึกภาพแบบมีการเชื่อมโยงจากกล้องไปยังคอมฯ
ใช้คอมสั่งงาน ถ่านเสร็จบันทึกลงบน HDD ได้เลย

วิธีนี้ดูเหมือนจะยุ่งยาก แต่ขอบอกว่าลองแล้วจะติดใจ
ทำไมน่ะเหรอ......

๑. เราได้ Preview ภาพบนจอใหญ่ๆ เต็มตา ถ่ายปุ๊บขึ้นจอปั๊บ
อันนี้ถูกใจผมมาก ใครไม่เคยลองอาจจะบอกว่าดูหลังกล้องก็พอแล้ว
อยากให้ลองทำดูสักครั้งครับ แล้วจะติดใจ
จอใหญ่ๆ แสงเงาเป็นยังไง ดีเทลมาครบมั้ย ดูจอใหญ่เห็นชัดกว่ากันเยอะ
ยิ่งถ้าใช้จอดีๆนะครับ จะไม่อยากดูจอหลังกล้องเลย

๒. ลองปรับภาพได้ทันที
โปรแกรมที่ใช้ดชื่อมโยงกล้องเข้ากับคอมฯมีเยอะ เลือกกันตามสะดวกครับ
(เดี๋ยวอธิบายตอนท้าย)
พอดีผมใช้ Adobe Creative Cloud อยู่แล้ว
เขามี Lightroom 5 มาให้ ได้ใช้เต็มๆเลย
ถ่ายปุ๊บ อยากลองยก curve หรือ เก็บไฮไลต์ก็ทำได้ทันที
ถ้าลองแล้วไม่เวิร์ค ก็จัดไฟใหม่ ถ่ายใหม่ จนกว่าจะพอใจ
จากนั้นก็ยิงยาวได้ มั่นใจได้เลยว่าไม่ต้องมานั่งแก้ในภายหลัง
อย่างการถ่ายหลังขาวนี่ผมเป็นพวกขี้เกียจไดคัท
จัดไฟดี เช็คแสงให้แม่นๆ จะได้หลังขาวมาแต่กำเนิดเลยครับ
ถ่ายเสร็จ Export เป็น JPEG มาเลย สบายใจ

๓.​ ลดภาระงาน
ถ้าวางแผนดีๆ ถ่ายด้วยวิธีนี้ลดเวลาทำงานลงไปเยอะครับ
ก่อนถ่าย วางแผนจะถ่ายอะไร ใช้คีย์เวิร์ดอะไร (ขั้นตอนนี้ไม่ว่าถ่ายด้วยวิธีไหนก็ควรทำอยู่แล้ว)
เมื่อจะถ่ายทำ ต่อกล้องเข้าคอมฯ เปิด Lightroom สั่งเชื่อมต่อ แล้วใส่คีย์เวิร์ดลงไปก่อนเลยครับ
ต่อไปเมื่อเราถ่ายภาพ ทุกภาพจะมีคีย์เวิร์ดฝังไปในไฟล์ตั้งแต่กำเนิด ลดขั้นตอนลงได้เยอะ

๔. โหลดไฟล์จากกล้องลง HDD ทันที แม้กล้องไม่มีเมมฯก็ถ่ายได้
หรือจะบันทึกทั้งในเมมฯและในคอมฯพร้อมกันก็ได้ เป็นการ Backup ไปในตัว
ลดเวลาทำงานไปอีกขั้น

๕. แทบไม่ต้องยุ่งกับกล้อง
เราสามารถสั่งกล้องจากคอมได้เลย
เวลาผมทำงาน เมื่อเซ็ตกล้อง เซ็ตไฟเสร็จ จะไม่ต้องยุ่งกับกล้องเลยครับ
มือนึงจัดซับเจค อีกมือจับเมาส์ ถ่ายเพลินเลย

ต้องเตรียมอะไรบ้าง
๑. คอมฯ ที่มีช่อง USB
๒. สาย USB ที่มากับกล้อง
๓.​ สายพ่วง USB ขยายความยาว กรณีถ่ายฉากใหญ่ๆ กล้องอยู่ห่างจากคอมฯมากๆ
สาย USB ธรรมดาใช้ไม่ได้นะครับ ที่ปลายด้านหนึ่งต้องมีตัวอัพสัญญาณอย่างในภาพ
ราคาเส้นละสี่ห้าร้อยบาท หายากนิดนึง ตามห้างใหญ่ๆพอหาได้ครับ
๔. โปรแกรม แบบไม่เสียตังค์คือโปรแกรมที่แถมมากับกล้อง แต่ผมถนัด LR มากกว่า
ตอนซื้อ CC เขาแถมมาอยู่แล้วก็ใช้ให้คุ้มซะหน่อย ยังมีโปรแกรมอื่นๆอีกนะครับ
ฝั่งแม็คฯผมเคยใช้ DSLR Remote (ถ้าจำไม่ผิดนะ) ก็ใช้ได้ครับ
ฝั่งวินโดว์ก็มีลองค้นด้วยคำ Tethering capture คงหาไม่ยาก