good_book
เวลาขณะนี้ Sun Dec 16, 2018 1:06 am

ปรับเวลา UTC + 7 ชั่วโมง

Post new topic Reply to topic  [ 27 ข้อความ ]  Go to page 1, 2, 3  Next
ผู้ตั้ง Message
 Post subject: มาถ่าย VDO น้ำตกแบบพริ้วๆกันดีกว่าครับ
PostPosted: Thu Aug 30, 2012 9:44 am 
5 ดวง

สมัครสมาชิก: Wed Aug 29, 2012 2:01 pm
ตอบ: 136
อ่ะๆ... อย่าคิดว่าผมจะมาบอกวิธีทำแบบ 1-2-3-4-5 นะครับ
บอกไปมันก็แค่นั้นแหละครับ มันเอาไปประยุกต์เรื่องอื่นได้ยาก แต่ผมจะมาบอกแบบให้ทุกคนคิดตามไปล่ะกันนะครับ...
อย่าว่างู้งงี้นะ เพราะผมเป็นแบบนี้แหละ อยากให้ทุกคนรู้จากแก่นจากพื้นฐานมากกว่าเพราะมันเอาไปต่อยอดได้เยอะครับ

- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -
ที่มาที่ไป....
หลายท่านคงหงุดหงิด (หรือเปล่า) เวลาที่ถ่าย Clip น้ำตกแล้วมันได้น้ำเป็นเม็ดๆ ไม่ได้น้ำเป็นเส้นๆ เหมือนเวลาถ่ายรูป ที่เราสามารถเปิด Speed Shutter ให้นานเพื่อให้น้ำเป็นเส้นๆได้ครับ
ผมคนนึงหล่ะที่คิดเรื่องนี้ และหงุดหงิดๆ ว่าน้ำตกมันไม่สวยเหมือนเราถ่ายภาพนิ่งเลย
เลยคิดจะลองไว้พักใหญ่แล้วพึ่งได้จัดทริปไป น้ำตกห้วยแม่ขมิ้นมาเมื่อช่วงวันแม่ครับ

หลังจากลองทำส่งไปวันนี้ IS รับไปดูแลเป็นที่เรียบร้อยครับ

http://www.istockphoto.com/stock-video- ... -lapse.php

Profile ส่งข้อความส่วนตัว  

Post subject: Re: มาถ่าย VDO น้ำตกแบบพริ้วๆกันดีกว่าครับ
PostPosted: Thu Aug 30, 2012 9:55 am 
5 ดวง

สมัครสมาชิก: Wed Aug 29, 2012 2:01 pm
ดูแล้ว หลายท่านคงรู้ครับว่ามันคือการถ่าย Time-Lapse ครับ
แต่การถ่าย Time Lapse บางครั้งต้องคิด ประยุกต์และปรับอะไรบางอย่างครับ
ไม่ใช่สักแต่ว่าถ่ายยังไงก็ได้ตั้งเวลาไปก็ถือเป็น timelapse แล้วนะครับ

อย่างคลิปนี้ (ของคุณกนกนี่นา)
http://www.istockphoto.com/stock-video- ... st=6e8cc68

จะเห็นว่าเป็น Time Lapse แต่น้ำไม่ได้เป็นเส้น
มันดูเป็นน้ำกระดุ๊กกระดิ๊กครับ
ส่วนหนึ่งก็เพราะถ่ายกลางวันครับทำให้แสงค่อนข้างมาก

หรือคลิปนี้ (อันนี้ของน้าไผ่) ทำไมผม search แล้วเจอแต่ของคนแถวนี้เนี่ย
http://www.istockphoto.com/stock-video- ... st=6e8cc68
น้ำเป็นสายเหมือนกัน แต่ดูเร็วมากๆๆๆๆ จนเกินกว่าธรรมชาติจริงๆไป

แต่ถ้าเทียบกับคลิปนี้
เป็นคลิปน้ำตกที่ขายโคตรดี ทั้งเรื่องสีสรร และหลายๆเรื่อง
ดูแล้วจะเห็นว่าน้ำเป็นสายๆ ไม่ดูเร็วจนเกินไป ขายไปแล้วกว่า 50 โหลดครับ

Post subject: Re: มาถ่าย VDO น้ำตกแบบพริ้วๆกันดีกว่าครับ
PostPosted: Thu Aug 30, 2012 10:04 am 
5 ดวง

จริงๆวิธีการถ่ายส่วนตัวแล้วผมว่ามันก็มาจากพื้นฐานนั้นแหละครับ และผมก็เอาสิ่งเหล่านี้มาประยุกต์เป็นคลิปที่ผมถ่ายมาครับ

1. Time Lapse เกิดจาก การเอาภาพนิ่งมาต่อกัน
2. การถ่ายภาพนิ่งน้ำตกให้น้ำเป็นเส้นๆ ต้องเปิด speed นานหน่อย 1/30 ที่ VDO ทั่วไปถ่ายมาไม่ได้แน่นอนยกเว้นน้ำตกแรงๆๆๆ
3. ความเร็วของ Time-lapse ยิ่ง interval สูง clip ก็ยิ่งเร็ว interval 1 วิคลิปมันก็เร็วขึ้น 30 เท่าแล้ว
แล้วเราจะทำยังไงให้ interval น้อยกว่านี้ได้หล่ะ (อันนี้ขึ้นกับความสามารถกล้องด้วย)
4. Frame Rate ที่ IS รับคือ 24-60 จะเลือกแบบไหนหล่ะ...ที่จะไม่ทำให้คลิปเราเร็วเกินไป
5. ถ้าแสงเยอะไปจะทำไงหล่ะ (อันนี้ต้องพึ่งอุปกรณ์หล่ะ)

ผมใช้คำถาม 4 ข้อนี้แหละในการถ่ายทำ คลิป น้ำตกพริ้วๆ อันนี้ ซึ่งยังไม่รู้ว่าจะขายได้มั๊ยเหมือนกันครับ

ปล. คลิปนี้ผมถ่าย TL อย่างเดียวเพียวไม่ได้มีการซ้อนภาพเลยนะ..
แต่คลิปของ thisnight ผมมองว่าน่าจะมีการซ้อนคลลิปตรงน้ำหรือเปล่าไม่แน่ใจครับ

ลองดูครับทุกคน ใครงงตรงไหนถามได้นะ เพราะผมบอกแล้วว่าจะไม่บอกวิธีทำแบบเป๊ะๆๆๆ เพราะแต่ละวันสภาพสถานที่แต่ละที่มีความแตกต่างกันครับ

PostPosted: Thu Aug 30, 2012 12:09 pm 
2 ดวง

สมัครสมาชิก: Tue Sep 28, 2010 9:56 am
ตอบ: 723
งานนี้เหมือน "มาทำให้อยากแล้วจากไป" :shock:

PostPosted: Thu Aug 30, 2012 12:28 pm 
Site Admin

สมัครสมาชิก: Mon Aug 16, 2010 4:10 pm
ตอบ: 8509
เข้าสู่ฤดูน้ำตกพอดีเลย
ไปเก็บพอร์ทกันเถอะครับพี่น้อง

PostPosted: Thu Aug 30, 2012 1:14 pm 
6 ดวง

สมัครสมาชิก: Sun Nov 14, 2010 11:06 am
ตอบ: 571
ต้องไปหาน้ำตกถ่ายบ้างแล้ว :D

PostPosted: Thu Aug 30, 2012 2:10 pm 
5 ดวง

ใครเอาไปนั่งคิดแล้วสงสัยว่าจะถ่ายยังไง ตรงไหน
ถามโลดนะครับ ยินดีตอบครับ

PostPosted: Thu Aug 30, 2012 6:13 pm 

สมัครสมาชิก: Wed Mar 02, 2011 8:38 pm
ตอบ: 394
ชอบธรรมชาติน้ำตกที่สุด
อยากจะถามแต่ยังไม่เคยทำ TL สักทีเลยไม่รู้จะถามอะไรดี ยังมืดแปดด้านอยู่
เดี๋ยวเมื่อได้ลองทำแล้วคงมีอะไรสงสัยเพียบ
จะบอกว่าคลิปน้ำตกคุณ Vichie สวยดีค่ะ ชอบ :)

PostPosted: Thu Aug 30, 2012 6:55 pm 
14 ดวง

สมัครสมาชิก: Tue Aug 17, 2010 2:22 pm
ตอบ: 1420
คนึง wrote:
เข้าสู่ฤดูน้ำตกพอดีเลย
ไปเก็บพอร์ทกันเถอะครับพี่น้อง

ไปด้วยยยยยยยยยยยย

PostPosted: Thu Aug 30, 2012 6:57 pm 
14 ดวง

สมัครสมาชิก: Tue Aug 17, 2010 2:22 pm
ตอบ: 1420
vichie81 wrote:
ใครเอาไปนั่งคิดแล้วสงสัยว่าจะถ่ายยังไง ตรงไหน
ถามโลดนะครับ ยินดีตอบครับ

โปรอีกคนมาเที่ยวที่นี่ด้วย
แฟนคลับมาแสดงตัวค่า... :) :) :) อิอิ

แสดงเฉพาะข้อความในระยะเวลา:  เรียงลำดับตาม  
Post new topic Reply to topic  [ 27 ข้อความ ]  Go to page 1, 2, 3  Next

ปรับเวลา UTC + 7 ชั่วโมง

ผู้ที่กำลัง online

ผู้ที่กำลังอ่าน forum นี้: สมาชิก ไม่มีสมาชิก และ ผู้เยี่ยมชม 3 คน

You cannot post new topics in this forum
You cannot reply to topics in this forum
You cannot edit your posts in this forum
You cannot delete your posts in this forum
You cannot post attachments in this forum

Search for:
ไปที่: