good_book
เวลาขณะนี้ Wed May 23, 2018 10:40 am

ปรับเวลา UTC + 7 ชั่วโมง

Post new topic Reply to topic  [ 17 ข้อความ ]  Go to page Previous  1, 2
ผู้ตั้ง Message
 Post subject: Re: แนวทางการเสียภาษีรายได้จาก Stock ครับ
PostPosted: Wed Jan 23, 2013 5:56 pm 

สมัครสมาชิก: Wed May 04, 2011 5:35 pm
ตอบ: 611
- ถามเล่นๆ นาย ก. เก็บกล้วยในสวนของตัวเองมาขายข้างถนนหนึ่งหวี ได้เงินมาครั้งละสิบห้าบาท ทำปีละครั้ง
มาแล้วเป็นเวลาสิบปี และไม่เคยยื่นแบบแสดงรายการภาษีเลย ไม่มีรายได้จากทางอื่นๆ เพราะมีผู้อุปการะ
จะเสียค่าปรับกี่บาท ที่จะถามก็คือ มันต้องมีรายได้ถึงเกณฑ์ที่กำหนดจึงมีหน้าที่ต้องยื่นแบบฯ หรือเปล่า

- หากรายได้จาก microstock เข้าข่ายเงินได้พึงประเมินหมวด 40(3) ค่าลิขสิทธิ์ ตามที่ว่ามา
บางคนที่ทำเป็นรายได้หลักไม่มีงานประจำจะเข้าหมวด 40(6) วิชาชีพอิสระ(ด้วย)หรือไม่
และมีหลักการคิดอย่างไร ยื่นแบบแสดงรายการแตกต่างกันหรือไม่

..--> (ความเห็นส่วนตัว) พอจะคิดได้ว่าให้เอาเงินที่เข้าบัญชีเราจริงๆนั้นแหละครับมาคำนวณ เช่น เราเบิกเงิน 1,000 USD ได้เงิน 30,100 บาท ก็แปลว่าอัตราแลกเปลี่ยนคือ 30.1 บาทนั่นเองครับ --> ปี 2555 ผมก็คงคำนวณวิธีนี้นี่แหละครับ..
- ถามแบบคนที่ไม่เคยมีประสบการณ์ขอเบิกเลย สมัคร paypal ไว้นานแล้ว
(อาจจะดูไม่ฉลาดที่จะถามว่าเงินเข้าประเทศตอนไหน งั้นไม่ถามดีกว่า)
เหตุใดจึงต้องมีการคำนวณเป็นอัตราแลกเปลี่ยนอีก เพราะยอดเงินบาทน่าจะชัดเจนอยู่แล้ว
ปีหนึ่งอาจจะเบิกมากกว่าหนึ่งครั้ง ด้วยอัตราแลกเปลี่ยนที่แตกต่างกันไป
ทั้งนี้ต้องมีเอกสารรายได้เท่าที่จำเป็นที่ต้องนำไปแสดงอย่างไร

- ได้เงินมา เอาเข้าธนาคาร ดอกเบี้ยเงินฝาก ต้องรวมในแบบแสดงรายการฯ อีกหรือเปล่า

:geek:

Profile ส่งข้อความส่วนตัว  

Post subject: Re: แนวทางการเสียภาษีรายได้จาก Stock ครับ
PostPosted: Wed Jan 23, 2013 9:00 pm 
3 ดวง

สมัครสมาชิก: Sat Jan 29, 2011 5:18 pm
ตอบ: 62
ขอบคุณสำหรับความรู้โดยละเอียดในการจ่ายภาษีนะครับ :D

PostPosted: Thu Jan 24, 2013 10:19 am 
5 ดวง

สมัครสมาชิก: Wed Aug 29, 2012 2:01 pm
ตอบ: 136
Quote:
- ถามเล่นๆ นาย ก. เก็บกล้วยในสวนของตัวเองมาขายข้างถนนหนึ่งหวี ได้เงินมาครั้งละสิบห้าบาท ทำปีละครั้ง
มาแล้วเป็นเวลาสิบปี และไม่เคยยื่นแบบแสดงรายการภาษีเลย ไม่มีรายได้จากทางอื่นๆ เพราะมีผู้อุปการะ
จะเสียค่าปรับกี่บาท ที่จะถามก็คือ มันต้องมีรายได้ถึงเกณฑ์ที่กำหนดจึงมีหน้าที่ต้องยื่นแบบฯ หรือเปล่า

---> ตอบจริงจังแบบสุดขั้วนะครับ ถ้าเอาจริงๆตาม กม.แบบเป๊ะๆ คำตอบคือผิดครับ เพราะกม.ระบุว่าประชาชนผู้มีรายได้พึงประเมินจะต้องยื่นแบบ ถ้าไม่ระวางโทษปรับปีละ 2,000 หรือยังไงนี่หล่ะครับ (ลองอ่าน link ที่ผมแปะไว้ดูครับ) --> แต่คำว่าระวางโทษ เอาง่ายๆคือ "ระวังไว้ให้ดีชั้นมีสิทธิ์ไปปรับแกได้นะ" แต่ในทางปฏิบัติไม่มีใครทำ (ปรับ)

Quote:
- หากรายได้จาก microstock เข้าข่ายเงินได้พึงประเมินหมวด 40(3) ค่าลิขสิทธิ์ ตามที่ว่ามา
บางคนที่ทำเป็นรายได้หลักไม่มีงานประจำจะเข้าหมวด 40(6) วิชาชีพอิสระ(ด้วย)หรือไม่
และมีหลักการคิดอย่างไร ยื่นแบบแสดงรายการแตกต่างกันหรือไม่

---> คำตอบคือไม่ครับ --> เรื่องนี้มีคนเคยให้มีการตีความแล้ว เค้าสรุปมาแล้วว่ารายได้จากชิขสิทธิ์ ถือเป็นหมวด 40(3) แต่ผมจำไม่ได้ว่า link อยู่ไหนจะหามาให้ดูครับ

Quote:
..--> (ความเห็นส่วนตัว) พอจะคิดได้ว่าให้เอาเงินที่เข้าบัญชีเราจริงๆนั้นแหละครับมาคำนวณ เช่น เราเบิกเงิน 1,000 USD ได้เงิน 30,100 บาท ก็แปลว่าอัตราแลกเปลี่ยนคือ 30.1 บาทนั่นเองครับ --> ปี 2555 ผมก็คงคำนวณวิธีนี้นี่แหละครับ..

- ถามแบบคนที่ไม่เคยมีประสบการณ์ขอเบิกเลย สมัคร paypal ไว้นานแล้ว
(อาจจะดูไม่ฉลาดที่จะถามว่าเงินเข้าประเทศตอนไหน งั้นไม่ถามดีกว่า)
เหตุใดจึงต้องมีการคำนวณเป็นอัตราแลกเปลี่ยนอีก เพราะยอดเงินบาทน่าจะชัดเจนอยู่แล้ว
ปีหนึ่งอาจจะเบิกมากกว่าหนึ่งครั้ง ด้วยอัตราแลกเปลี่ยนที่แตกต่างกันไป
ทั้งนี้ต้องมีเอกสารรายได้เท่าที่จำเป็นที่ต้องนำไปแสดงอย่างไร

--> ผมบอกไม่ละเอียดเอง เงินบาทชัดเจนแน่นอนครับ ที่คำนวณ เพราะผมจะเอาไปใช้ในการคำนวณ ภาษีที่ผมจ่ายไปแล้วครับ (พวกภาษีหัก ณ ที่จ่ายอ่ะครับ เนื่องจากรายละเอียดที่ได้มา มันถูกหักไปแล้วเป็น USD ทีนี้ใน 1 ปี 365 วันมีค่าเงินตั้งหลายค่า การจะหยิบค่าไหนมาใช้ เป็นเรื่องที่น่าสงสัย (ปีที่แล้วผมถาม หน.ที่สรรพากรเขต เค้าบอกว่าไม่รู้ซิ บอกแค่ว่าให้เราคูรเป้นเงินบาทมาเลย) ผมเลยตัดสินใจใช้วิธีนี้ เพื่อแฟร์ๆ กับทั้ง ตัวเราเอง และ ประเทศไทย ครับ

Quote:
- ได้เงินมา เอาเข้าธนาคาร ดอกเบี้ยเงินฝาก ต้องรวมในแบบแสดงรายการฯ อีกหรือเปล่า

--> ดอกเบี้ยเงินฝาก เกิดขึ้นในไทย ครับดังนั้น ดู กม. เรื่องดอกเบี้ยต่อ ซึ่งก็คือ เงินได้ตามมาตร 40(4)
--> ถ้าฝากออมทรัพย์ แล้วดอกเบี้ยไม่เกิน 20,000 ไม่เสียภาษี แต่ถ้าเกินหัก ณ ที่จ่าย 15%
--> ถ้าฝากประจำ หัก ณ ที่จ่าย 15%
--> กม. ระบุต่อว่าเลือกได้ 2 แบบ คือ ไม่ต้องทำอะไรเพราะหักไปแล้ว หรือ เอารายได้รวมในแบบกับรายได้ประเภทอื่นๆ เพื่อเสียภาษี (ซึ่งถ้าฐานภาษีคุณต่ำกว่า 15% การเอารวมแปลว่าคุณจะได้คืน แต่ถ้าเกิน 15% เอาไปรวมคุณต้องเสียเพิ่ม)

หวังว่าจะตอบได้ครบนะครับ

มีอะไรสงสัยถามได้นะครับ จะตอบเท่าที่พอรู้ครับ

PostPosted: Fri Jan 25, 2013 12:48 am 

สมัครสมาชิก: Wed May 04, 2011 5:35 pm
ตอบ: 611
ผมรู้สึกว่ามันเป็นเรื่องที่ต้องเรียนรู้มากเลยทีเดียว
โดยเฉพาะบุคคลทั่วๆ ไป ที่ไม่มีความถนัดในเรื่องนี้
การมีคนในแวดวงเดียวกันมาเปิดประเด็นให้ได้ปรึกษาหารือกันน่าจะเป็นสิ่งที่ดี
ต้องขอชมเชยในความเสียสละที่มาให้ข้อมูล ขอบคุณครับ

PostPosted: Fri Jan 25, 2013 1:10 pm 
5 ดวง

สมัครสมาชิก: Wed Aug 29, 2012 2:01 pm
ตอบ: 136
espucala wrote:
ผมรู้สึกว่ามันเป็นเรื่องที่ต้องเรียนรู้มากเลยทีเดียว
โดยเฉพาะบุคคลทั่วๆ ไป ที่ไม่มีความถนัดในเรื่องนี้
การมีคนในแวดวงเดียวกันมาเปิดประเด็นให้ได้ปรึกษาหารือกันน่าจะเป็นสิ่งที่ดี
ต้องขอชมเชยในความเสียสละที่มาให้ข้อมูล ขอบคุณครับ

ด้วยความยินดีครับ...
เรื่องภาษีเองผมก็รู้อยู่เป็นบางมาตราครับ

เอาจริงๆก็รู้ตามรายได้ที่ตัวเองมีนี่แหละครับ...
เมื่อก่อนจะรู้ในส่วน 40(1) กับ 40(4) เพราะมีรายได้เรื่องปันผลจากหุ้น และดอกเบี้ยเงินฝากต่างๆ

พึ่งมาศึกษา 40(3) ปีที่ผ่านมานี่แหละครับ

PostPosted: Fri Jan 25, 2013 8:00 pm 

สมัครสมาชิก: Fri Feb 04, 2011 12:07 am
ตอบ: 164
ขอบคุณมากเลยครับ คุณเอ๋อ้อย
สุดยอดจริงๆเลยครับ สำหรับความรู้ดีๆเรื่องภาษีสำหรับชาว Stocker ครับ
:D

PostPosted: Sun Mar 08, 2015 1:09 am 

สมัครสมาชิก: Sun Mar 08, 2015 1:05 am
ตอบ: 1
ขอบคุณสำหรับความรู้มากๆเลยค่ะ หาเรื่องนี้อยู่พักหนึ่งแลัวค่ะ

ขอสอบถามเพิ่มเติมนะค่ะ เอกสารหัก ณที่ จ่าย ของ ss
สามารถโหลดได้ที่ไหนค่ะ เข้าไปดูแล้วหาไม่เจอค่ะ
เข้าไปดู payment history มีแต่ตาราง ไม่มีปุ่มให้ดาวโหลดค่ะ
รบกวนด้วยนะค่ะ ^___^

แสดงเฉพาะข้อความในระยะเวลา:  เรียงลำดับตาม  
Post new topic Reply to topic  [ 17 ข้อความ ]  Go to page Previous  1, 2

ปรับเวลา UTC + 7 ชั่วโมง

ผู้ที่กำลัง online

ผู้ที่กำลังอ่าน forum นี้: สมาชิก ไม่มีสมาชิก และ ผู้เยี่ยมชม 2 คน

You cannot post new topics in this forum
You cannot reply to topics in this forum
You cannot edit your posts in this forum
You cannot delete your posts in this forum
You cannot post attachments in this forum

Search for: